घरदेश दुनियाथायलंड- कंबोडिया सीमेवर विष्णू मूर्तीची विटंबना; भारताने काय म्हटले?

थायलंड- कंबोडिया सीमेवर विष्णू मूर्तीची विटंबना; भारताने काय म्हटले?

कंबोडियन अधिकाऱ्यांनीही व्यक्त केला निषेध

थायलंड- कंबोडिया सीमेवर एका हिंदू देवतेच्या पुतळ्याची विटंबना झाल्याची घटना घडली आहे. थाई सैन्याने केलेल्या या तोडफोडीच्या घटनेमुळे संतापाची लाट उसळली आहे. भारताने या घटनेवर चिंता व्यक्त केली आहे आणि कंबोडियन अधिकाऱ्यांनीही याचा निषेध केला आहे.

“२०१४ मध्ये बांधलेला भगवान विष्णूंचा पुतळा आमच्या हद्दीत अन सेस परिसरात होता,” असे वृत्तसंस्था एएफपीने सीमावर्ती प्रांत प्रेह विहारमधील कंबोडियन सरकारचे प्रवक्ते किम चानपन्हा यांच्या हवाल्याने सांगितले. त्यांनी सांगितले की, थायलंडच्या सीमेपासून सुमारे १०० मीटर (३२८ फूट) अंतरावर सोमवारी हा विध्वंस करण्यात आला. बौद्ध आणि हिंदू अनुयायांनी पूजलेल्या प्राचीन मंदिरे आणि पुतळ्यांच्या विध्वंसाचा आम्ही निषेध करतो, असे चानपन्हा म्हणाले.

भारताने म्हटले आहे की, अशा अनादरपूर्ण कृत्यांमुळे जगभरातील अनुयायांच्या भावना दुखावल्या जातात. तसेच भारताने थायलंड आणि कंबोडिया या दोन्ही देशांना संवाद आणि राजनैतिक मुत्सद्देगिरीद्वारे त्यांचा सीमा वाद सोडवण्याचे आवाहन केले. थायलंड- कंबोडिया सीमा वादामुळे प्रभावित झालेल्या भागात अलिकडच्या काळात बांधलेल्या आणि स्थित हिंदू धार्मिक देवतेच्या पुतळ्याची तोडफोड केल्याचे वृत्त आम्हाला कळले आहे, असेही परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते रणधीर जयस्वाल म्हणाले. “आपल्या सामायिक संस्कृतीच्या वारशाचा भाग म्हणून, संपूर्ण प्रदेशातील लोक हिंदू आणि बौद्ध देवतांना मनापासून आदर देतात आणि त्यांची पूजा करतात,” असे जयस्वाल यांनी या विषयावर माध्यमांच्या प्रश्नाला उत्तर देताना सांगितले.

हेही वाचा..

अलिगड मुस्लिम विद्यापीठाच्या शिक्षकाची कॅम्पसमध्ये गोळ्या घालून हत्या

रायपूरमध्ये खासदार क्रीडा महोत्सवाचा भव्य समारोप

कर्नाटकमध्ये ट्रकची स्लीपर बसला धडक; आग लागून नऊ प्रवासी दगावले

नवी मुंबई विमानतळ सेवेत दाखल; पहिल्या दिवशी नियोजित १५ उड्डाणे

दोन्ही देशांमधील दीर्घकाळापासून सुरू असलेला सीमा संघर्ष या महिन्यात पुन्हा सुरू झाला, ज्यामध्ये ४० हून अधिक लोकांचा मृत्यू झाला आणि सुमारे दहा लाख लोक विस्थापित झाले, असे अधिकृत आकडेवारीचा हवाला देत अहवालात म्हटले आहे. दोन्ही बाजूंनी एकमेकांवर संघर्ष भडकवल्याचा आरोप केला आहे, तसेच नागरिकांवर हल्ला केल्याचा आरोप केला आहे. कंबोडियाने वारंवार दावा केला आहे की थायलंडने संघर्षादरम्यान सीमेवरील मंदिरांचे नुकसान केले आहे. थायलंडने असा दावा केला आहे की कंबोडिया शतकानुशतके जुन्या दगडी बांधकामांवर सैनिक तैनात करत आहे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version