घरस्पोर्ट्सफ्रान्सचे स्वप्न भंगले; स्पेनने २-० विजयासह गाठली फायनल

फ्रान्सचे स्वप्न भंगले; स्पेनने २-० विजयासह गाठली फायनल

सलग तिसऱ्यांदा स्पेनने अंतिम फेरीत केला प्रवेश

फुटबॉलचा सामना जिंकण्यासाठी केवळ अधिक गोल करणे पुरेसे असते की संपूर्ण सामन्यावर नियंत्रण ठेवणे अधिक महत्त्वाचे असते? डॅलसमध्ये झालेल्या फिफा विश्वचषक २०२६ उपांत्य फेरीत स्पेनने आपल्या खेळातून या प्रश्नाचे प्रभावी उत्तर दिले. स्पेनने बलाढ्य फ्रान्सचा २-० असा पराभव करत सलग तिसऱ्यांदा विश्वचषकाच्या अंतिम फेरीत प्रवेश केला.

संपूर्ण स्पर्धेत किलियन एम्बाप्पेचा वेग, उस्मान डेंबेलेची अनिश्चित शैली आणि मायकेल ओलिसेच्या अचूक पासिंगच्या जोरावर फ्रान्सने उपांत्य फेरी गाठली होती. त्यामुळे डिडिएर डेशाँ यांच्या संघाला अंतिम फेरीचा प्रबळ दावेदार मानले जात होते.

मात्र, स्पेनने सुरुवातीपासूनच सामन्याचा वेग आणि लय आपल्या नियंत्रणात ठेवली. प्रशिक्षक लुईस दे ला फुएंते यांच्या संघाने फ्रान्सला त्यांच्या आवडत्या प्रतिआक्रमणाच्या खेळापासून पूर्णपणे दूर ठेवले. एम्बाप्पेला चेंडू मिळवण्यासाठी सतत एका बाजूकडून दुसऱ्या बाजूकडे भटकावे लागले, तर डेंबेलेला मिडफिल्डमध्ये खोलवर यावे लागले. ओलिसेलाही नेहमीप्रमाणे मोकळी जागा मिळाली नाही.

यामालाने मिळवली आघाडी

पहिल्या हाफच्या मध्यावर स्पेनला आघाडी मिळाली. तरुण स्टार लामिन यामालने निरुपद्रवी वाटणाऱ्या चेंडूसाठी झुंज देताना लुकास डिन्येला पेनल्टी बॉक्समध्ये चूक करण्यास भाग पाडले. त्यानंतर मिकेल ओयार्झाबालने शांतपणे पेनल्टीचे गोलमध्ये रूपांतर करत स्पेनला १-० अशी आघाडी मिळवून दिली.

तासभराचा खेळ पूर्ण झाल्यानंतर पेद्रो पोरोने दानी ओल्मोसह सुंदर ‘वन-टू’ खेळ करत फ्रेंच बचावफळीची भेदक फोड केली आणि चेंडू गोलरक्षक माइक मेन्याँच्या पुढून जाळ्यात पाठवत स्पेनची आघाडी २-० अशी भक्कम केली.

फ्रान्सकडे उत्तरच नव्हते

स्पर्धाभर धडाकेबाज कामगिरी करणाऱ्या फ्रान्सला या सामन्यात पुनरागमनाची कोणतीही संधी निर्माण करता आली नाही. एम्बाप्पेला काही मोजक्याच संधी मिळाल्या, तर डेंबेलेचा प्रभाव चेंडू मिळवण्यासाठी मागे येताच कमी झाला. शांत खेळानंतर ओलिसेलाही अखेर मैदानाबाहेर जावे लागले.

दरम्यान, स्पेनला तिसरा गोल करण्याचीही संधी मिळाली होती. यामालने उत्कृष्ट फिनिशिंग करत चेंडू जाळ्यात धाडला, मात्र ऑफसाइडमुळे तो गोल रद्द ठरला.

हे ही वाचा:

भारत-चीनला अमेरिकेकडून मिळणार दिलासा? ५००% ऐवजी १००% शुल्काचा प्रस्ताव

भारत ठेवणार प्रत्येक भारतीय खलाशावर लक्ष

पावसाळ्यात रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवणारे १० सुपरफूड्स

जंतर-मंतरला अंतर ?

आकडेवारीतही स्पेनचे वर्चस्व

सामन्यात दोन्ही संघांनी प्रत्येकी १० फटके मारले, पण स्पेनने तीन मोठ्या गोलसंधी निर्माण केल्या, तर फ्रान्सला एकही स्पष्ट संधी मिळाली नाही. ‘एक्स्पेक्टेड गोल्स’ (xG) मध्ये स्पेन १.६३ वर होता, तर फ्रान्सचा आकडा केवळ ०.३० इतकाच राहिला.

फ्रान्सला सात कॉर्नर मिळाले, मात्र स्पेनचा गोलरक्षक उनाय सिमोनला फारशी कसोटी द्यावी लागली नाही.

स्पेनची संपूर्ण बाजूंनी सरशी

सामन्याच्या अखेरीस फ्रान्स घाईगडबडीत खेळत होता, तर स्पेन पूर्णपणे शांत आणि आत्मविश्वासाने चेंडूवर नियंत्रण ठेवत होता. पेद्री, मिकेल मेरिनो आणि मार्क कुकुरेला यांनी अतिरिक्त वेळेत सहज पासिंग करत फ्रान्सला चेंडूपासून दूर ठेवले.

या विजयासह स्पेनने केवळ अंतिम फेरीत धडक मारली नाही, तर संपूर्ण स्पर्धेतील सर्वात बलाढ्य संघ मानल्या जाणाऱ्या फ्रान्सला प्रत्येक विभागात मागे टाकत आपल्या संघभावना, शिस्तबद्ध बचाव आणि प्रभावी चेंडूवरील नियंत्रणाची झलक दाखवली.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version