घरविशेषआठवीच्या प्रश्नपत्रिकेत पाच पैकी चार प्रश्न इस्लामशी निगडीत

आठवीच्या प्रश्नपत्रिकेत पाच पैकी चार प्रश्न इस्लामशी निगडीत

भरूचमधील नर्मदा विद्यालयातील प्रकार

इयत्ता आठवीच्या विद्यार्थ्यांसाठी हिंदी विषयाच्या प्रश्नपत्रिकेचे चित्र सोशल मीडियावर फिरत आहे कारण युनिट परीक्षेत विचारलेल्या पाच दृश्यांपैकी चार प्रश्न इस्लामशी संबंधित आहेत. गुजरातमधील भरुच येथील नर्मदा विद्यालयात प्रश्नपत्रिका वितरित करण्यात आल्यानंतर हा प्रकार घडला आहे. अनेक नेटिझन्सने ही शाळा पाकिस्तानात किंवा बांगलादेशात आहे की भारत इस्लामिक राष्ट्र बनला आहे का, अशी विचारणा करत सोशल मीडियावर संताप व्यक्त केला.
तथापि, प्रतिक्रियांना तोंड देत, शाळा व्यवस्थापनाने स्वतःचा बचाव करत असा दावा केला की हेतू चुकीचा नव्हता आणि अभ्यासक्रमातूनच प्रश्न विचारले गेले होते. शिवाय, जिल्हा शिक्षणाधिकारी (डीईओ) यांनीही शाळेची बाजू घेतली आहे. नियमानुसार प्रश्न विचारले गेले असून अकारण हे प्रकरण तापवले जात असल्याचे म्हटले आहे.

प्रश्नपत्रिकेत नमूद केलेल्या तपशिलानुसार, भरुचच्या GNFC नर्मदा विद्यालयात ७ ऑगस्ट रोजी एकक चाचणी परीक्षा पार पडली. आठवीच्या हिंदी विषयाच्या परीक्षेत विद्यार्थ्यांना ही प्रश्नपत्रिका देण्यात आली होती. व्हायरल झालेल्या चित्रात, प्रश्न क्रमांक १ अंतर्गत ५ बहुपर्यायी प्रश्न विचारण्यात आले आहेत. त्यापैकी ४ इस्लामशी संबंधित आहेत.

हेही वाचा..

स्वातंत्र्यदिन सोहळ्यात महिला पंचायत प्रतिनिधी आणि लखपती दीदी असणार विशेष अतिथी !

“मनोज जरांगे हे बिनबुडाचा लोटा”

‘पाकिस्तान विलीन होईल किंवा नष्ट होईल’

आरोपीला अटक करायला गेलेल्या पोलिसांवर मुस्लीम समुदायाचा हल्ला

हिंदी विषयाच्या युनिट परीक्षेत विचारला जाणारा पहिला प्रश्न असा होता की, “आपण या जगात कोणाच्या इच्छेनुसार/आज्ञेवर जन्मलो आहोत?” चार पर्यायांचा समावेश आहे – आई, वडील, कुटुंब आणि खुदा. दुसरा प्रश्न रिकाम्या जागा भरण्याचा प्रकार होता ज्याने विचारले की, “खुदाची इच्छा असल्यास, तो सर्व कमी करू शकतो (योग्य उत्तरासाठी रिक्त जागा सोडली आहे).” पर्यायांमध्ये किस्मत, मन्नत, दावत किंवा अफाट (संकट/आपत्ती). या प्रश्नावलीतील ‘योग्य’ पर्यायाला अधिक चांगल्या प्रकारे अनुकूल करण्यासाठी उग्र भाषांतरित इंग्रजी आवृत्ती पुन्हा मांडण्यात आली आहे.
तिसरा प्रश्न रमझानशी संबंधित होता आणि त्यात विचारले होते, “पूर्ण तीस (योग्य उत्तरासाठी रिक्त जागा) पाहिल्यानंतर रमजान येतो”.. पर्याय – विधान (कायदे), धान्य, फेरे (परिवृत्त) किंवा रोजा. चौथा प्रश्न : ईदच्या वेळी जिथे नमाज पठण केले जाते त्या ठिकाणाचे नाव काय आहे?” इदबाग, इदमैदान, इदघर किंवा ईदगाह असे पर्याय होते. पाचवा भूगोल प्रश्न होता, “कर्नाल शहर कोणत्या राज्यात येते?” पर्याय समाविष्ट आहेत : पंजाब, उत्तर प्रदेश, गुजरात किंवा हरियाणा.
अहवालानुसार, जेव्हा विद्यार्थी त्यांच्या घरी परतले तेव्हा त्यांनी त्यांच्या पालकांना प्रश्नपत्रिका दाखवली आणि त्यांच्यापैकी काहींनी प्रश्नपत्रिकेची छायाचित्रे सोशल मीडियावर शेअर केली जी लवकरच व्हायरल झाली. मुलांकडून असे प्रश्न विचारण्यावरही त्यांनी आक्षेप घेतला.

शाळा व्यवस्थापनाच्या म्हणण्यानुसार, प्रश्न सरकारी पाठ्यपुस्तकातून घेण्यात आले होते आणि परीक्षेत अभ्यासक्रमाबाहेरील प्रश्न विचारले गेले नाहीत. प्रश्न सलग असल्याने वाद निर्माण झाला, पण त्यामागे शाळा किंवा शिक्षकांचा दुसरा हेतू नव्हता. म्हणजेच मजकुरातूनच प्रश्न विचारले गेले. या प्रकरणी जिल्हा शिक्षणाधिकारी आणि जिल्हाधिकारी कार्यालयाला उत्तर सादर केल्याचेही त्यांनी सांगितले.

दरम्यान, जिल्हा शिक्षणाधिकारी स्वाती राऊळ यांनीही प्रश्नपत्रिकेच्या रांगेवर प्रतिक्रिया दिली आहे. नियमानुसार प्रश्न विचारण्यात आल्याचे त्या म्हणाल्या आणि हा मुद्दा प्रमाणाबाहेर चर्चेला जात असल्याचे त्या म्हणाल्या. ‘दिव्य भास्कर’ शी बोलताना त्या म्हणाल्या, “सरकारी नियम आणि पाठ्यपुस्तकांनुसार प्रश्न विचारले गेले आहेत आणि ते अभ्यासक्रमाच्या अध्यायातील भाग आहेत. या संपूर्ण घटनेतून कोणीतरी मोठा गाजावाजा करण्याचा प्रयत्न केला आहे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version