घरदेश दुनियाटॅरिफ वॉर दरम्यान ट्रम्प- जिनपिंग भेट; काय झाली चर्चा?

टॅरिफ वॉर दरम्यान ट्रम्प- जिनपिंग भेट; काय झाली चर्चा?

दक्षिण कोरियातील एपेक शिखर परिषदेच्या निमित्ताने दोन्ही नेते समोरासमोर

अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प आणि त्यांचे चिनी समकक्ष शी जिनपिंग हे सहा वर्षांत प्रथमच, दक्षिण कोरियातील एपेक शिखर परिषदेच्या (APEC Summit) निमित्ताने समोरासमोर आले. या भेटीदरम्यान अनेक महिन्यांपासून सुरू असलेला व्यापार तणाव कमी करण्यासाठी आणि जगातील दोन सर्वात मोठ्या अर्थव्यवस्थांमधील स्थिरता पुनर्संचयित करण्याच्या उद्देशाने एक उच्च-स्तरीय बैठक झाली. “आम्ही एकमेकांना खूप चांगले ओळखतो, आमचे संबंध खूप चांगले आहेत. पुन्हा भेटून आनंद झाला. आपण व्यापार करारावर स्वाक्षरी करू शकतो,” असे दोन्ही राष्ट्रपतींनी हस्तांदोलन केल्यानंतर पत्रकारांना सांगितले.

ट्रम्प यांच्या पहिल्या कार्यकाळात जपानमधील ओसाका येथे झालेल्या G20 शिखर परिषदेत २०१९ मध्ये दोन्ही नेत्यांमधील शेवटची एक भेट झाली होती. द्विपक्षीय बैठक सुरू होताच, ट्रम्प म्हणाले, “माझ्या एका मित्रासोबत असणे हा एक मोठा सन्मान आहे. आम्ही आधीच बऱ्याच गोष्टींवर सहमत झालो आहोत आणि आता आम्ही आणखी काही गोष्टींवर सहमत होऊ, परंतु राष्ट्राध्यक्ष शी हे एका महान देशाचे एक महान नेते आहेत आणि मला वाटते की आमचे संबंध दीर्घकाळासाठी एक उत्तम राहणार आहेत. बैठक खूप यशस्वी होणार आहे, यात काही शंका नाही. ते (शी जिनपिंग) खूप कठोर वाटाघाटी करणारे आहेत,” असे ट्रम्प म्हणाले.

हे ही वाचा : 

महाराष्ट्र बनणार ‘रिइमॅजिनिंग मॅन्युफॅक्चरिंग’चा नवा चेहरा!

सागरी मंथनामुळे लाभणार विकास ‘अमृत’

सागरी क्षेत्रात गुंतवणुकीसाठी दोन अब्ज डॉलर्सचे करार

छवी मित्तल यांनी शेअर केला ‘त्या’ दिवसांचा भीषण अनुभव

“आपल्या वेगवेगळ्या राष्ट्रीय परिस्थिती पाहता, आपण नेहमीच एकमेकांशी समोरासमोर दिसत नाही आणि जगातील दोन आघाडीच्या अर्थव्यवस्थांमध्ये अधूनमधून भांडणे होणे सामान्य आहे,” असे शी जिनपिंग यांनी एका दुभाष्याद्वारे सांगितले. तसेच जगातील दोन सर्वात मोठ्या अर्थव्यवस्थांनी योग्य मार्गावर राहावे असे म्हटले. चिनी नेते पुढे म्हणाले की, त्यांनी अनेक वेळा सार्वजनिकरित्या सांगितले आहे की बीजिंग आणि वॉशिंग्टन भागीदार, मित्र असले पाहिजेत. यासोबतच अमेरिकेच्या मध्यस्थीने केलेल्या गाझा शांतता कराराबद्दल आणि थायलंड- कंबोडिया संघर्षात मिळालेल्या यशाबद्दल शी यांनी आपल्या अमेरिकन समकक्षांचे कौतुक केले.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version