घरविशेषनाशिक–सोलापूर–अक्कलकोट कॉरिडोरला मंजुरी

नाशिक–सोलापूर–अक्कलकोट कॉरिडोरला मंजुरी

मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी केंद्राचे मानले आभार

मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी बुधवारी केंद्र सरकारच्या मंत्रिमंडळाने सहा लेनच्या नव्या नाशिक–सोलापूर–अक्कलकोट कॉरिडोरला दिलेल्या मंजुरीचे स्वागत केले. ते म्हणाले की ही योजना पीएम गती शक्ती राष्ट्रीय मास्टर प्लॅनशी संबंधित असून त्यामुळे प्रवासाचा वेळ कमी होईल, पश्चिम–पूर्व कनेक्टिव्हिटी मजबूत होईल, लॉजिस्टिक्सला चालना मिळेल आणि मोठ्या प्रमाणात रोजगारनिर्मिती होईल.

एका पोस्टमध्ये मुख्यमंत्र्यांनी म्हटले, “पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि केंद्रीय मंत्रिमंडळाचे मनापासून आभार, ज्यांनी ३७४ किमी लांबीच्या नाशिक–सोलापूर–अक्कलकोट सहा-लेन ग्रीनफिल्ड कॉरिडोरला (१९,१४२ कोटी रुपये) मंजुरी दिली. पीएम गती शक्ती राष्ट्रीय मास्टर प्लॅनअंतर्गत जलद आणि सुरक्षित कनेक्टिव्हिटीला मोठी चालना मिळेल.” याआधी दिवसभरात, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या आर्थिक व्यवहार विषयक कॅबिनेट समितीने महाराष्ट्रात ३७४ किमी लांबीच्या सहा-लेन, एक्सेस-कंट्रोल्ड ग्रीनफिल्ड नाशिक–सोलापूर–अक्कलकोट महामार्गाच्या बांधकामाला मंजुरी दिली. हा प्रकल्प बिल्ड–ऑपरेट–ट्रान्सफर तत्त्वावर १९,१४२ कोटी रुपयांच्या एकूण खर्चाने उभारण्यात येणार आहे.

हेही वाचा..

सेना प्रमुख उपेंद्र द्विवेदी यांचा राष्ट्राला संदेश

मुंबईत ड्रंक-अँड-ड्राइव्ह नाकाबंदीदरम्यान अपघात

संरक्षण मंत्र्यांकडून शास्त्रज्ञांच्या ‘उत्कृष्टतेचे’ कौतुक

भारतात नववर्ष २०२६चे जल्लोषात स्वागत

सरकारी प्रसिद्धीनुसार, हा कॉरिडोर नाशिक, अहिल्यानगर आणि सोलापूरसारख्या प्रमुख शहरांना जोडेल आणि पीएम गती शक्ती फ्रेमवर्कअंतर्गत एकात्मिक वाहतूक पायाभूत सुविधांच्या विकासाला गती देईल. नाशिक आणि अक्कलकोटदरम्यानचा ग्रीनफिल्ड मार्ग वधावन बंदर इंटरचेंजजवळील दिल्ली–मुंबई एक्सप्रेसवे, नाशिकमधील राष्ट्रीय महामार्ग–६० (अडेगाव) वरील आग्रा–मुंबई कॉरिडोर आणि नाशिकजवळील पांगरी येथील समृद्धी एक्सप्रेसवेशी जोडण्यात येणार आहे. त्यामुळे पश्चिम किनाऱ्यापासून पूर्व किनाऱ्यापर्यंत थेट कनेक्टिव्हिटी मिळेल.

सरकारी प्रसिद्धीपत्रकात नमूद करण्यात आले आहे की चेन्नई ते हसापुर (महाराष्ट्र सीमा) दरम्यानचा सुमारे ७०० किमी लांबीचा चार-लेन मार्ग आधीच बांधकामाधीन आहे. तो प्रस्तावित सहा-लेन ग्रीनफिल्ड कॉरिडोरशी जोडल्यास प्रवासाचे अंतर २०१ किमी आणि वेळ सुमारे १७ तासांनी कमी होईल. नाशिक–अक्कलकोट (सोलापूर मार्गे) कॉरिडोर मालवाहतुकीची लॉजिस्टिक्स क्षमता वाढवेल, विशेषतः नॅशनल इंडस्ट्रियल कॉरिडोर डेव्हलपमेंट कॉर्पोरेशनच्या कॉपरठी आणि ओर्वाकलू नोड्ससाठी. नाशिक–तळेगाव डिगे विभाग प्रस्तावित पुणे–नाशिक एक्सप्रेसवेच्या विकासात महत्त्वाची भूमिका बजावेल.

हा प्रकल्प एनआयसीडीसी आणि महाराष्ट्र सरकारच्या सहकार्याने विकसित होणाऱ्या नव्या एक्सप्रेसवे नेटवर्कचा भाग असेल. तो एक्सेस-कंट्रोल्ड कॉरिडोर आणि बंद टोलिंग सुविधांसह डिझाइन करण्यात आला असून सरासरी वेग ६० किमी प्रतितास आणि डिझाइन वेग १०० किमी प्रतितास असेल. अधिकाऱ्यांच्या मते, हा कॉरिडोर एकूण प्रवासाचा वेळ सुमारे ४५ टक्क्यांनी कमी करेल — जवळपास ३१ तासांवरून सुमारे १७ तासांपर्यंत — आणि प्रवासी व मालवाहतुकीसाठी जलद, सुरक्षित व अडथळामुक्त गती सुनिश्चित करेल.

या प्रकल्पामुळे सुमारे २.५१ कोटी थेट आणि ३.१४ कोटी अप्रत्यक्ष रोजगाराच्या संधी निर्माण होण्याची अपेक्षा आहे. तसेच कॉरिडोरच्या आसपास आर्थिक हालचाली वाढल्याने आणखी रोजगारनिर्मिती होईल. हा कॉरिडोर नाशिक, अहिल्यानगर, धाराशिव आणि सोलापूर जिल्ह्यांसाठी कनेक्टिव्हिटी, लॉजिस्टिक्स क्षमता आणि प्रादेशिक आर्थिक विकास वाढविण्यास अत्यंत उपयुक्त ठरेल.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version