कोलकात्यातील चोरबागान सार्वजनिक दुर्गापूजा मंडपात झालेल्या भीषण चेंगराचेंगरीप्रकरणी पोलिसांनी सात जणांना अटक केली आहे. या दुर्घटनेत १९ जणांचा मृत्यू, तर २५ जण जखमी आहे. दुर्गापूजेच्या दर्शनासाठी मोठ्या संख्येने भाविक जमा झाले असताना घडलेल्या या घटनेने संपूर्ण परिसरात खळबळ उडाली आहे. सात जणांच्या अटकेमुळे आता या दुर्घटनेला नेमके कोण जबाबदार आहे आणि गर्दी नियंत्रणात ठेवण्यात कोणत्या स्तरावर हलगर्जी झाली, याचा तपास महत्त्वाचा ठरणार आहे.
हे ही वाचा:
दिल्लीतील आंदोलनांचा व्यापाराला मोठा फटका
‘त्या’ पाचजणांच्या मृत्यूचे कारण नूडल्स नाही, आत्महत्या ?
कोलकात्यात दुर्गापूजा मंडपात चेंगराचेंगरीमुळे १९ जणांचा मृत्यू
प्राथमिक माहितीनुसार, मंडपाकडे जाणाऱ्या अरुंद गल्ल्या, भाविकांची वाढती गर्दी आणि अचानक सुरू झालेला पाऊस यामुळे परिस्थिती गंभीर बनली. पावसापासून बचाव करण्यासाठी भाविकांनी मंडपाच्या दिशेने धाव घेतल्याने गर्दीचा दबाव वाढल्याचा संशय आहे. त्यातच लाऊडस्पीकरवरील घोषणेमुळे गोंधळ निर्माण झाल्याची माहिती समोर आली आहे. या परिस्थितीत गर्दी नियंत्रित करण्यासाठी पुरेशी व्यवस्था होती का, प्रवेश आणि बाहेर पडण्याचे मार्ग सुरक्षित होते का, तसेच आपत्कालीन परिस्थितीचा सामना करण्यासाठी योग्य नियोजन करण्यात आले होते का, या मुद्द्यांची चौकशी सुरू आहे.
पोलिसांनी सात जणांना अटक केल्यानंतर आयोजकांची भूमिका आणि सुरक्षा व्यवस्थेतील संभाव्य त्रुटी तपासाच्या केंद्रस्थानी आल्या आहेत. घटनास्थळावरील पुरावे, सीसीटीव्ही फुटेज आणि प्रत्यक्षदर्शींचे जबाब यांच्या आधारे दुर्घटनेची कारणे शोधली जात आहेत. दरम्यान, मृतांच्या कुटुंबीयांना आणि जखमींना मदत जाहीर करण्यात आल्याचे वृत्त आहे. मात्र, या दुर्घटनेत निष्पाप नागरिकांचे बळी गेल्यानंतर केवळ अटक करून प्रश्न संपणार नाही; गर्दी नियंत्रणात नेमकी कुठे चूक झाली आणि भविष्यात अशा घटना टाळण्यासाठी कोणती ठोस पावले उचलली जाणार, याची उत्तरे मिळणेही तितकेच महत्त्वाचे आहे.
