घरधर्म संस्कृतीगंगा नदीच्या वैविध्याचा अनुभव घेण्यासाठी 'गंगा सस्टेनेबिलिटी रन'

गंगा नदीच्या वैविध्याचा अनुभव घेण्यासाठी ‘गंगा सस्टेनेबिलिटी रन’

विवेकानंद युथ कनेक्ट फाऊंडेशनचा उपक्रम

गंगा नदीची समृद्ध आणि वैविध्यपूर्ण परिसंस्था समजून घेण्यासाठी तसेच पुढील पिढ्यांसाठी गंगा नदीच्या टिकावूपणाची गरज सांगण्यास मदत करण्यासाठी परमार्थ निकेतन, ऋषिकेश (उत्तराखंड) सोबत विवेकानंद युथ कनेक्ट फाऊंडेशन यांच्या अंतर्गत मॅरेथॉनचे आयोजन करण्यात आले आहे. ‘गंगा सस्टेनेबिलिटी रन’ या नावाने हा उपक्रम चालवण्यात येणार आहे. येत्या ५ नोव्हेंबर २०२३ रोजी ऋषिकेशला येऊन या मॅरेथॉन मध्ये सहभागी होण्याचे आवाहन केले आहे.

 

गंगा – हे नाव जीवन, आदर, श्रद्धा, अध्यात्म आणि शुद्धतेची भावना जागृत करते. अनादी काळापासून, गंगा वाहते आहे आणि लाखो लोकांचे जीवन आणि उपजीविका तिच्यामुळे टिकून आहे. गंगा ही हिंदू धर्मातील सर्वात पवित्र नदी आहे आणि अब्जावधी लोक देवी, जीवन देणारी नदी आणि लोकांच्या श्रद्धांचे भांडार म्हणून माता म्हणून पूजतात. गंगा देवत्व, सांस्कृतिक विविधता, वारसा आणि एकात्म घटक यांचे प्रतीक आहे. गंगा भेट एखाद्या व्यक्तीचे आध्यात्मिक आणि सामान्य कल्याण दर्शवते. स्वामी विवेकानंद म्हणाले, “पॅरिस हा युरोपियन सभ्यतेचा झरा आहे, जसे गोमुख गंगा आहे.”

 

आज दुर्दैवाने गंगा प्रदूषकांनी भरलेली आहे आणि तिचे पाणी विविध प्रमुख बिंदू आणि विभागांवर जीवन टिकवून ठेवण्यासाठी निरुपयोगी बनले आहे. भारत सरकारने नमामि गंगे प्रकल्पाद्वारे मोठे प्रयत्न केले आहेत. ज्याने गंगेला तिच्या मूळ वैभवात पुनरुज्जीवित करण्यासाठी आणि गंगेच्या भविष्यातील टिकाऊपणासाठी एक मॉडेल सादर करण्यात मदत केली आहे. परंतु गंगा शाश्वतता सुनिश्चित करण्यासाठी जागतिक स्तरावर विविध कृती आणि उपक्रमांद्वारे जनतेचा सतत सहभाग आवश्यक आहे. परमार्थ निकेतन, ऋषिकेश सोबत विवेकानंद युथ कनेक्ट फाऊंडेशन गंगाच्या इकोसिस्टम शाश्वतता आणि दीर्घकालीन उपायांसाठी समर्थन फ्रेमवर्कबद्दल जागरूकता निर्माण करण्यासाठी आंतरराष्ट्रीय प्रयत्न करत आहेत.

 

हे ही वाचा:

नेमाडेंचा अजब इतिहास; औरंगजेबाच्या राण्यांना हिंदूंनी भ्रष्ट केले म्हणून काशीविश्वेश्वरावर हल्ला

अजितदादा, आता तुम्ही योग्य जागी बसलात !

राहुलना पुन्हा खासदारकी मिळण्याबद्दल काँग्रेसमध्ये चिंता!

‘अमृत भारत स्टेशन योजनेतून’ नवा अध्याय !

 

ही एक धाव आहे जी गंगा नदीचा किनारा, त्याच्या सभोवतालचे जंगल आणि हिमालय पर्वत या भागातून जाईल. गंगा नदीच्या बाजूने धावताना तुम्हाला तुमच्या मनातील आणि शरीरातील प्रवाह जाणवेल आणि धावण्याच्या शेवटी उत्साहाचा अनुभव येईल. ही धाव गंगेत पवित्र स्नानासारखे असेल. त्यानुसार १० किमी, २१.१ किमी, ३५ किमी किंवा ५० किमी या अंतराची निवड करता येईल. यातील प्रत्येक अंतर एक अतुलनीय आणि अविस्मरणीय अनुभव देईल. यासाठी येणाऱ्या ५ नोव्हेंबर २०२३ रोजी ऋषिकेशला येण्याचे आवाहन विवेकानंद युथ कनेक्ट फाऊंडेशनचे संस्थापक डॉ. राजेश सर्वज्ञ यांनी केले आहे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version