घरदेश दुनियाइम्रान खानच्या 'नया पाकिस्तान'ची ही दशा

इम्रान खानच्या ‘नया पाकिस्तान’ची ही दशा

- Advertisement -

पाकिस्तानचे पंतप्रधान इम्रान खान यांच्या विद्यमान सरकारच्या काळात गेल्या तीन वर्ष आणि चार महिन्यांत अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत पाकिस्तानी रुपयाचे मूल्य ३०.५ टक्क्यांनी घसरले आहे. द न्यूज इंटरनॅशनलच्या मते, पाकिस्तानी रुपयाचे मूल्य ऑगस्ट २०१८ मध्ये अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत १२३ रुपये वरून डिसेंबर २०२१ मध्ये अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत १७७ रुपयांवर घसरले आहे. गेल्या ४० महिन्यांत ३०.५ टक्क्यांनी घसरले आहे. यामुळे देशाच्या इतिहासातील चलनाचे सर्वाधिक अवमूल्यन झाले आहे.

विशेष म्हणजे, १९७१ च्या भारत पाकिस्तान युद्धानंतर बांगलादेश स्वतंत्र झाल्यानंतर फक्त याप्रकारे मोठ्या प्रमाणात अवमूल्यन झाले आणि पाकिस्तानचे चलन १९७१-७२ मध्ये अमेरिकन डॉलरच्या तुलनेत ४.६० रुपयांवरून ११.!० रुपयांपर्यंत ५८ टक्क्यांनी अवमूल्यन झाले होते. माजी आर्थिक सल्लागार डॉ. अशफाक हसन खान यांनी सांगितले की, देशाचे वित्तीय धोरण चलनविषयक आणि विनिमय दर धोरणांच्या अधीन झाल्यामुळे आर्थिक धोरणनिर्मिती पूर्णपणे मोडीत निघाली आहे. ते पुढे म्हणाले की, चलनविषयक स्थिरता आणि विनिमय दरातील घसरणीमुळे महागाई, सार्वजनिक कर्ज आणि कर्ज सेवा वाढली आहे. असे द न्यूज इंटरनॅशनलने वृत्त दिले.

हे ही वाचा:

जागतिक सरासरीपेक्षा भारतात १०% जास्त महिला वैमानिक

सीडीएस हेलिकॉप्टर अपघात: राजनाथ सिंग संसदेत माहिती पुरवणार

भारत अरब देशांना अन्न पुरवठा करणार

सीडीएस बिपीन रावत यांचे हेलिकॉप्टर कोसळले

प्रायोगिक पुराव्यांवरून असे दिसून आले की एक टक्का आर्थिक कठोरतेमुळे पाकिस्तानच्या बाबतीत महागाईचा दबाव १.३ टक्क्यांनी वाढला. इम्रान खान सरकारच्या काळात चलनाचे मोठ्या प्रमाणावर अवमूल्यन झाल्यामुळे महागाईचा दबाव वाढला असे तज्ञांचे मत आहे. त्यांचा असा विश्वास आहे की विनिमय दर ३०.५ टक्क्यांनी घसरल्याने महागाई वाढली, असे अहवालात म्हटले आहे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version