घरदेश दुनियाभारत-अमेरिका व्यापार करार: अमेरिकेचे शिष्टमंडळ २५ ऑगस्ट रोजी भारत दौऱ्यावर!

भारत-अमेरिका व्यापार करार: अमेरिकेचे शिष्टमंडळ २५ ऑगस्ट रोजी भारत दौऱ्यावर!

दोनही देशांचे चर्चेवर लक्ष 

प्रस्तावित द्विपक्षीय व्यापार करारावरील सहाव्या फेरीच्या चर्चेसाठी अमेरिकेचे एक शिष्टमंडळ २५ ऑगस्ट रोजी भारतात येणार आहे , असे पीटीआयने वृत्त दिले आहे. गेल्या आठवड्यात वॉशिंग्टनमध्ये संपलेल्या चर्चेच्या पाचव्या फेरीनंतर हे घडले आहे. दोन्ही देशांचे अधिकारी प्रस्तावित द्विपक्षीय व्यापार करारावर पुढे जाण्याचा प्रयत्न करत आहेत, परंतु प्रगती अपेक्षेपेक्षा कमी आहे. सोमवारी (२८ जुलै) एका सरकारी अधिकाऱ्याने पुष्टी केली की अमेरिकन पथक पुढील महिन्यात वाटाघाटी सुरू ठेवण्यासाठी भारताला भेट देणार आहे.

१ ऑगस्टपासून काही विशिष्ट वस्तूंवर कर वाढवण्याची अमेरिका योजना आखत असल्याने, दोन्ही बाजूंवर सामंजस्य करार करण्यासाठी दबाव आहे. तथापि, पूर्ण करार होण्यास अजूनही बराच वेळ लागेल असे दिसून येते. अमेरिकेचे व्यापार प्रतिनिधी जेमिसन ग्रीर यांनी सीएनबीसीला सांगितले की, वाटाघाटीच्या आणखी फेऱ्यांची आवश्यकता असेल.

भारताला काय हवे?

भारत अमेरिकेला प्रस्तावित २६ टक्के अतिरिक्त कर रद्द करण्याची आणि भारतीय स्टील आणि अॅल्युमिनियम उत्पादनांवरील उच्च कर कमी करण्याची विनंती करत आहे, ज्यावर सध्या ५० टक्के पर्यंत कर लादला जात आहे. भारताला ऑटो पार्ट्सवरील कर कमी करण्याची आणि कापड, चामडे, रत्ने आणि दागिने, कपडे आणि द्राक्षे आणि केळी यांसारख्या कामगार-चालित उद्योगांसाठी अमेरिकन बाजारपेठेत चांगली प्रवेश मिळवण्याची इच्छा आहे.

अमेरिकाला काय हवे?

अमेरिका त्यांच्या औद्योगिक वस्तू, इलेक्ट्रिक वाहने, दुग्धजन्य पदार्थ, वाइन, सफरचंद, काजू आणि अनुवांशिकरित्या सुधारित पिकांवरील शुल्क कमी करण्यासाठी आग्रह धरत आहे. तथापि, भारत शेती आणि दुग्धजन्य पदार्थांवरील शुल्क कमी न करण्यावर ठाम आहे. काही शेतकरी गटांनी सरकारला शेतीला व्यापार चर्चेतून पूर्णपणे बाहेर ठेवण्याची विनंती केली आहे.

हे ही वाचा :

मौलाना साजिद रशिदी यांची जीभ कापणाऱ्याला १.५१ लाख रुपयांचे बक्षीस!

विष्णुपद मुखर्जी आणि भारतीय वैद्यकीय विज्ञान

बांगलादेशात हिंदूंच्या घरांवर हल्ले

बीसीसीआयच्या कार्यालयातून ६.५ लाख रुपयांच्या आयपीएल २०२५ च्या जर्सी चोरीला!

दरम्यान, अमेरिकेच्या करवाढीला सुरुवात होण्यापूर्वी वेळ संपत असल्याने दोन्ही देश प्रथम एका लहान, अंतरिम करारावर सहमत होऊ शकतात. यामुळे मोठ्या व्यापार करारासाठी पाया तयार होऊ शकतो, जो सप्टेंबर किंवा ऑक्टोबरपर्यंत अंतिम होण्याची अधिकाऱ्यांना आशा आहे.

दरम्यान, मंद गती असूनही, दोन्ही देशांमधील व्यापार मजबूत आहे. एप्रिल-जून तिमाहीत भारताची अमेरिकेला होणारी निर्यात जवळपास २३ टक्के वाढून २५.५१ अब्ज डॉलर्सवर पोहोचली, तर अमेरिकेतून होणारी आयातही ११ टक्के पेक्षा जास्त वाढून १२.८६ अब्ज डॉलर्सवर पोहोचली. दरम्यान, सध्या, सर्वांचे लक्ष ऑगस्टमध्ये होणाऱ्या चर्चेवर आहे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version