भ्रष्टाचाराच्या आरोपांमुळे कर्नाटकातील एका मंत्र्याने राजीनामा दिल्याच्या अवघ्या दोन दिवसांनंतर विरोधी पक्ष भाजपने मुख्यमंत्री डी. के. शिवकुमार यांच्या मंत्रिमंडळातील आणखी एका मंत्र्याच्या राजीनाम्याची मागणी केली गेली आहे. उच्च शिक्षणमंत्री बसवराज रायरेड्डी यांनी इस्लामला इतर धर्मांपेक्षा श्रेष्ठ असल्याचे वक्तव्य केले होते तसेच आपल्याला हज करण्याची इच्छा आहे, पण त्यासाठी धर्मांतरित व्हावे लागते, असेही त्यांनी म्हटले होते. त्यावर भाजपने त्यांना हिंदू समाजाची माफी मागावी किंवा मंत्रिपदाचा राजीनामा द्यावा, अशी मागणी केली आहे.
कोप्पळ जिल्ह्यातील कुकनूर येथे एका कार्यक्रमात बोलताना रायरेड्डी यांनी इस्लाम हा महान आणि मानवतावादी धर्म असल्याचे म्हटले. इस्लाम धर्म विज्ञानावर आधारित असून तो माणसाला जीवन कसे जगावे, हे शिकवतो, असेही त्यांनी सांगितले. आपल्याला हजला जाण्याची इच्छा आहे, मात्र त्यासाठी धर्मांतरित व्हावे लागते, असेही ते म्हणाले. मात्र, त्यानंतर केलेल्या वक्तव्यावरून भाजपने तीव्र आक्षेप घेतला.
रायरेड्डी म्हणाले, “ज्यांना इस्लामबद्दल काहीही माहिती नाही, ते त्याबाबत चुकीचे अंदाज बांधतात आणि चुकीची मते तयार करतात. मला असे म्हणायचे आहे की इस्लाम इतर सर्व धर्मांपेक्षा श्रेष्ठ आहे, कारण त्याची सुरुवात मानवतेपासून होते.” ते पुढे म्हणाले की, कुराणाबाबत त्यांनी सखोल अभ्यास केलेला नाही. अब्राहमिक धर्मांचा त्यांनी व्यापक अभ्यास केलेला नसला, तरी ते नियमितपणे मंदिरांमध्ये किंवा मठांमध्ये जात नसले तरी विविध धर्म आणि त्यांचा इतिहास यांचा अभ्यास करतात.
हे ही वाचा:
दुर्घटनेनंतर चीन – नेपाळ यांच्यात ‘तू तू मैं मैं’
इराण-अमेरिका संघर्षाचा बाजाराला फटका; सेन्सेक्स-निफ्टीची घसरणीसह सुरुवात
नेपाळमधील मृतांचा आकडा ८०० पार; ४ हजारांहून अधिक बेपत्ता
मैसूर एक्सप्रेस’ जवागल श्रीनाथ!
रायरेड्डी यांच्या वक्तव्यावर कर्नाटक भाजपचे प्रदेशाध्यक्ष आर. अशोक यांनी मुख्यमंत्री डी. के. शिवकुमार यांच्याकडे स्पष्टीकरण मागितले. रायरेड्डी यांच्या वक्तव्यामुळे हिंदू धर्माचा अवमान झाल्याचा आरोप त्यांनी केला. आर. अशोक यांनी शिवकुमार यांच्या मंदिरभेटींचाही उल्लेख करत सामाजिक माध्यमांवरील पोस्टमध्ये म्हटले की, “तुमच्या काँग्रेस सरकारच्या हिंदूविरोधी मानसिकतेचा अंत होणार आहे की नाही?”
ते म्हणाले की, शिवकुमार पहाटे मंदिरांमध्ये जाऊन आणि कॅमेऱ्यासमोर पूजा-अर्चना करून आपली भक्ती दाखवतात; मात्र त्यांच्या मंत्रिमंडळातील मंत्री सनातन हिंदू धर्म आणि मंदिरांबाबत आक्षेपार्ह वक्तव्य करतात, तेव्हा ते गप्प का राहतात?
रायरेड्डी यांनी माफी मागितली नाही, तर त्यांच्या राजीनाम्याची मागणी करण्यात यावी, असे अशोक यांनी म्हटले.
“हिंदूंच्या श्रद्धास्थानांचा अवमान” – भाजप
आर. अशोक म्हणाले, “उच्च शिक्षणमंत्री बसवराज रायरेड्डी यांची अहंकारी वक्तव्ये लक्षपूर्वक ऐका. ‘मी मठांमध्ये किंवा मंदिरांमध्ये जात नाही’ असे सांगून त्यांनी राज्यातील कोट्यवधी हिंदूंच्या श्रद्धास्थानांचा अवमान केला आहे. ‘इस्लाम इतर धर्मांपेक्षा श्रेष्ठ आहे’ असे वक्तव्य करून त्यांनी सनातन धर्माचा अवमान केला आहे.”
भाजपची मागणी स्पष्ट असल्याचे सांगत अशोक म्हणाले की, रायरेड्डी यांनी प्रथम आपले वक्तव्य मागे घ्यावे आणि राज्यातील सर्व हिंदूंची माफी मागावी. त्यांनी माफी मागण्यास नकार दिल्यास मुख्यमंत्री शिवकुमार यांनी त्यांना मंत्रिमंडळातून हटवून आपली भूमिका स्पष्ट करावी.
अशोक गौडा म्हणाले की, “बसवराज रायरेड्डी आपल्या मतदारांना खूश करण्यासाठी जणू सातव्या शतकात अडकले आहेत. प्रत्येकाने वेगवेगळ्या धर्मांच्या धार्मिक ग्रंथांचा अभ्यास करावा आणि त्यानंतर निष्कर्ष काढावा. आपण या विषयातील तज्ज्ञ नाही, हे त्यांनी लक्षात ठेवावे.”
