‘संविधान पुनर्लेखन करा, ३ दशकांच्या लुटीची चौकशी करा’

नेपाळमध्ये जनरल झेड निदर्शकांची मागणी

‘संविधान पुनर्लेखन करा, ३ दशकांच्या लुटीची चौकशी करा’

पंतप्रधान केपी शर्मा यांच्या नेतृत्वाखालील सरकारला पदच्युत करण्यास भाग पाडणाऱ्या नेपाळच्या जनरल झेड निदर्शकांनी राजकीय आणि सामाजिक मागण्यांची मालिका मांडली आहे, ज्यात प्रशासनात व्यापक सुधारणा आणि गेल्या तीन दशकांत राजकारण्यांनी लुटलेल्या मालमत्तेची चौकशी करण्याची मागणी करण्यात आली आहे.

आंदोलनादरम्यान प्राण गमावलेल्या सर्वांना अधिकृतपणे शहीद म्हणून मान्यता देण्यात येईल, त्यांच्या कुटुंबियांना राज्य सन्मान, मान्यता आणि मदत दिली जाईल, असे आंदोलनकर्त्यांनी जाहीर केले आहे . बेरोजगारी रोखण्यासाठी, स्थलांतर रोखण्यासाठी आणि सामाजिक अन्याय दूर करण्यासाठी विशेष कार्यक्रमांचेही आयोजकांनी वचन दिले.

“ही चळवळ कोणत्याही पक्षासाठी किंवा व्यक्तीसाठी नाही तर संपूर्ण पिढीसाठी आणि देशाच्या भविष्यासाठी आहे. शांतता आवश्यक आहे, परंतु ती केवळ एका नवीन राजकीय व्यवस्थेच्या पायावरच शक्य आहे,” असे निदर्शकांनी दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे. राष्ट्राध्यक्ष आणि नेपाळी सैन्य त्यांच्या प्रस्तावांची सकारात्मक अंमलबजावणी करतील अशी आशा गटाने व्यक्त केली.

प्रमुख मागण्या :

हे ही वाचा : 

रायबरेलीत राहुल, अखिलेश आणि तेजस्वींचे ‘कलयुगचे ब्रह्मा-विष्णू-महेश’ म्हणून पोस्टर!

झारखंड येथून आयसिसचा संशयित दहशतवादी अटकेत!

नेव्ही नगरातून इन्सास रायफल चोरलेले दोघे भाऊ तेलंगणातून अटकेत

ट्रम्प म्हणतात, प्रिय मित्र मोदींशी बोलायची इच्छा; पंतप्रधान मोदी काय म्हणाले?

दरम्यान, नेपाळमध्ये सरकारविरोधी हिंसक निदर्शने भडकल्यानंतर पंतप्रधान केपी शर्मा ओली यांना राजीनामा देऊन देश सोडून पळून जाण्यास भाग पाडण्यात आले. त्यानंतर बुधवारी सकाळपासूनच काठमांडूसह इतर प्रमुख शहरांमध्ये लष्कराच्या तुकड्या तैनात करण्यात आल्या. लष्कराने निर्बंधात्मक आदेश लागू करत शांतता प्रस्थापित करण्याची जबाबदारी स्वीकारली.

लष्कराने काल रात्री देशव्यापी सुरक्षा मोहिमांची कमान स्वीकारली आणि अशांतता रोखण्यासाठी काठमांडू, ललितपूर आणि भक्तपूर शहरांसह देशभरातील अनेक भागात निर्बंध लादले. एका निवेदनात, लष्कराने काही गटांच्या कृतींबद्दल चिंता व्यक्त केली , जे “कठीण परिस्थितीचा गैरफायदा घेत आहेत” आणि “सामान्य नागरिकांचे आणि सार्वजनिक मालमत्तेचे गंभीर नुकसान” करत आहेत.

Exit mobile version