डार्विनमध्ये सुरू झालेल्या ऑस्ट्रेलिया-बांगलादेश पहिल्या कसोटीच्या पहिल्याच डावात यजमान ऑस्ट्रेलियाची फलंदाजी अक्षरशः कोसळली. ऑस्ट्रेलियाचा पहिला डाव अवघ्या १९८ धावांत संपुष्टात आला. बांगलादेशचा वेगवान गोलंदाज हसन महमूदने भेदक मारा करत तब्बल ६ विकेट्स घेत ऑस्ट्रेलियाच्या फलंदाजांना चांगलेच अडचणीत आणले.
नाणेफेक जिंकून ऑस्ट्रेलियाने प्रथम फलंदाजीचा निर्णय घेतला. मात्र, हा निर्णय त्यांच्या पथ्यावर पडला नाही. ट्रेव्हिस हेड आणि जेक वेदराल्ड यांनी डावाची सुरुवात केली; पण दोघांनाही मोठी खेळी करता आली नाही. वेदराल्ड २३, तर हेड २२ धावांवर बाद झाला.
मार्नस लाबुशेनलाही केवळ १ धाव करता आली. त्यानंतर कॅमेरून ग्रीन १३, अॅलेक्स कॅरी १९ आणि ब्यू वेबस्टर १२ धावांवर माघारी परतले. एकामागून एक विकेट्स पडत गेल्याने ऑस्ट्रेलियाची अवस्था बिकट झाली.
या पडझडीत माजी कर्णधार स्टीव्ह स्मिथने एकाकी झुंज दिली. चौथ्या क्रमांकावर फलंदाजीला आलेल्या स्मिथने १०९ चेंडूंमध्ये ७ चौकार आणि १ षटकाराच्या मदतीने ७१ धावांची शानदार खेळी केली. तो ऑस्ट्रेलियाकडून नववा फलंदाज म्हणून बाद झाला आणि त्यानंतर लगेचच ऑस्ट्रेलियाचा डाव १९८ धावांवर आटोपला.
हसन महमूदचा ‘पंच’ नव्हे, थेट ‘सिक्सर’!
बांगलादेशच्या वेगवान गोलंदाजांनी डार्विनच्या परिस्थितीचा पुरेपूर फायदा उठवला. त्यात हसन महमूद सर्वाधिक प्रभावी ठरला. त्याने १७ षटकांत ३ निर्धाव षटके टाकत ५५ धावा देऊन ६ विकेट्स घेतल्या.
कसोटी क्रिकेटमध्ये एका डावात पाच किंवा त्यापेक्षा अधिक विकेट्स घेण्याची हसन महमूदची ही तिसरी वेळ आहे. तस्किन अहमद आणि एबादत हुसेन यांनी प्रत्येकी २ विकेट्स घेतल्या.
ऑस्ट्रेलियाच्या घरच्या मैदानावर बांगलादेशच्या गोलंदाजांनी केलेल्या या शानदार कामगिरीमुळे सामन्यात रंगत निर्माण झाली आहे. आता बांगलादेशच्या फलंदाजांना क्रीजवर टिकून धावा जमवता आल्या आणि ऑस्ट्रेलियावर आघाडी घेता आली, तर सामन्याचा दुसरा डाव अधिक रोमांचक होण्याची शक्यता आहे.
ऑस्ट्रेलिया १९८; हसन महमूद ६ विकेट्स — डार्विन कसोटीची सुरुवातच बांगलादेशच्या नावावर!
