घरविशेषस्वस्थ भारतच विकसित भारताची पायाभरणी

स्वस्थ भारतच विकसित भारताची पायाभरणी

राजनाथ सिंह

- Advertisement -

संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांनी रविवारी येथे यशोदा मेडिसिटीच्या उद्घाटनप्रसंगी आयोजित कार्यक्रमात भाषण केले. त्यांनी सांगितले की, “आपण त्या भारताकडे वाटचाल करत आहोत ज्याचे स्वप्न आपल्या पूर्वजांनी पाहिले होते — एक शक्तिशाली, निरोगी आणि आत्मनिर्भर भारत.” त्यांनी पुढे म्हटले की, “आपले प्रत्येक पाऊल, प्रत्येक धोरण आणि प्रत्येक प्रयत्न हा देशातील गरीब, वंचित आणि ग्रामीण जनतेच्या कल्याणासाठी समर्पित आहे. भारतातील प्रत्येक नागरिक निरोगी असेल तेव्हाच भारत सशक्त होईल. आपले ध्येय आहे की २०४७ पर्यंत भारताला विकसित राष्ट्रांच्या श्रेणीत उभे करायचे. आणि या उद्दिष्टपूर्तीसाठी नागरिकांचे आरोग्य उत्कृष्ट असणे अत्यावश्यक आहे.”

राजनाथ सिंह म्हणाले की, यशोदा मेडिसिटीसाठी हा गौरवाचा क्षण आहे की तिला दक्षिण आशियातील रोबोटिक सर्जरी प्रशिक्षण केंद्र म्हणून मान्यता मिळाली आहे. ही उपलब्धी वैद्यकीय प्रशिक्षण आणि तांत्रिक संशोधनाला नवी दिशा देईल. ते म्हणाले, “प्रत्येक यशस्वी व्यक्तीच्या प्रवासामागे एखाद्या वैयक्तिक वेदनेची प्रेरणा असते. डॉ. पी. एन. अरोरा यांनी १९८६ मध्ये आपल्या मातेला कर्करोगामुळे गमावले, आणि त्याच वेदनेतून यशोदा मेडिसिटीची निर्मिती झाली. आज हे रुग्णालय समाजातील शेवटच्या घटकासाठी विश्वासाचे प्रतीक बनले आहे.”

हेही वाचा..

‘मोंथा’ चक्रीवादळामुळे आंध्र प्रदेशात अलर्ट

आरोग्यसेवा हे राष्ट्रनिर्मितीचे अविभाज्य अंग

तेजस्वी यादवांवर अमित मालवीय यांचा निशाणा

पाकिस्तान-अफगाणिस्तान संघर्ष का चिघळला?z

रक्षा मंत्र्यांनी सांगितले की, यशोदा मेडिसिटीने समाजाप्रती आपली जबाबदारी प्रामाणिकपणे पार पाडली आहे. “जसे हे संस्थान जबाबदारीचे पालन करते, तसेच आम्हीही समाजातील शेवटच्या व्यक्तीपर्यंत सेवा पोहोचवण्यास कटिबद्ध आहोत.” त्यांनी नमूद केले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली देशाची आरोग्यव्यवस्था पूर्णतः नव्याने उभी राहिली आहे. “पूर्वी आरोग्यसेवा ही गरीबांसाठी चिंता होती, आज ती त्याचा अधिकार बनली आहे. आम्ही सुनिश्चित केले आहे की भारतातील कोणताही गरीब नागरिक आजारामुळे जीवनाची आशा सोडणार नाही.”

यासाठी आयुष्मान भारत योजना अंतर्गत १० कोटी कुटुंबांना दरवर्षी ५ लाख रुपयांपर्यंतच्या आरोग्य विम्याचे संरक्षण दिले गेले आहे. आता ७० वर्षांवरील सर्व ज्येष्ठ नागरिकांनाही या योजनेत समाविष्ट करण्यात आले आहे, जेणेकरून आयुष्याच्या त्या टप्प्यावर जेव्हा काळजीची सर्वाधिक गरज असते, तेव्हा सरकार संरक्षक म्हणून त्यांच्या पाठीशी उभी राहील. राजनाथ सिंह म्हणाले की, आज प्रधानमंत्री जनऔषध केंद्रांद्वारे जनतेला अत्यंत परवडणाऱ्या दरात जनरिक औषधे मिळत आहेत. गावोगावातील लोक या केंद्रांमुळे लाभ घेत आहेत.
त्यांनी सांगितले की, देशात मजबूत आरोग्य पायाभूत सुविधा उभारण्यावर विशेष भर देण्यात आला आहे. “२०१४ मध्ये देशात ३८७ वैद्यकीय महाविद्यालये होती, ती आज ८०० वर पोहोचली आहेत. एमबीबीएसच्या जागा ५० हजारांवरून १ लाख २० हजारांपेक्षा अधिक झाल्या आहेत. २२ नवीन एम्स स्थापन करण्याचा निर्णय घेण्यात आला, त्यापैकी १२ पूर्ण क्षमतेने कार्यरत आहेत आणि उर्वरितांचे बांधकाम जलद गतीने सुरू आहे.”

त्यांनी समाधान व्यक्त केले की, यशोदा समूह या क्षेत्रात सकारात्मक प्रयत्न करत आहे आणि भविष्यात ही संस्था भारतासह संपूर्ण दक्षिण आशियात आरोग्य नवकल्पनांचे नवे पर्व उघडेल. शेवटी, राजनाथ सिंह यांनी राष्ट्रपतींचे आभार मानले आणि सांगितले की, त्यांच्या उपस्थितीमुळे येथे कार्यरत डॉक्टर आणि कर्मचाऱ्यांना नवी प्रेरणा आणि ऊर्जा मिळाली आहे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version