घरविशेषपंतप्रधानांकडून १०० रुपयांच्या नाण्याचे अनावरण; पहिल्यांदाच चलनावर भारत मातेचे चित्र!

पंतप्रधानांकडून १०० रुपयांच्या नाण्याचे अनावरण; पहिल्यांदाच चलनावर भारत मातेचे चित्र!

संघशताब्दी सोहळ्यात पार पडला कार्यक्रम 

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी बुधवारी (१ ऑक्टोबर) राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या (आरएसएस) शताब्दी समारंभाचे औचित्य साधून एक विशेष टपाल तिकिट आणि स्मारक नाणे जारी केले. या प्रसंगाला ऐतिहासिक वर्णन करताना ते म्हणाले की स्वतंत्र भारताच्या इतिहासात पहिल्यांदाच भारतीय चलनावर भारत मातेची भव्य प्रतिमा छापण्यात आली आहे. या नाण्याचे फोटो आता समोर आले आहेत.

१०० रुपयांच्या या नाण्याच्या एका बाजूला राष्ट्रीय चिन्ह आहे, तर दुसऱ्या बाजूला वरद मुद्रेत भारत मातेची आकर्षक प्रतिमा आहे. या प्रतिमेत भारत मातेचे हात पसरलेले आहेत, जे आशीर्वाद आणि अर्पण यांचे प्रतीक आहे. सिंह आणि स्वयंसेवकांना श्रद्धा आणि भक्तीने नतमस्तक होताना देखील दाखवण्यात आले आहे. या नाण्यावर “राष्ट्रीय स्वाहा, इदम राष्ट्राय, इदम न मम” असे आरएसएसचे ब्रीदवाक्य आहे, ज्याचा अर्थ “सर्वकाही राष्ट्राला समर्पित आहे, सर्व काही राष्ट्राचे आहे, काहीही माझे नाही.”

पंतप्रधान मोदी यावेळी म्हणाले, “भारत मातेची प्रतिमा पहिल्यांदाच भारतीय चलनावर कोरण्यात आली आहे, हा अत्यंत अभिमानाचा क्षण आहे. ते केवळ एक नाणे नाही तर देशभक्ती, समर्पण आणि स्वाभिमानाचे प्रतीक आहे.” या कार्यक्रमात प्रसिद्ध झालेल्या टपाल तिकिटात १९६३ च्या प्रजासत्ताक दिनाच्या परेडमधील एक दृश्य दाखवण्यात आले आहे, ज्यामध्ये संघाचे कार्यकर्ते सहभागी झाले होते. हे संघटनेच्या ऐतिहासिक योगदान आणि शिस्तबद्ध सेवेच्या भावनेवर प्रकाश टाकते.

हे ही वाचा : 

संतापजनक! “महिला जमिनीवर बाळंत झाली, नर्स म्हणाली – ‘मजा आली का?’”

पीओकेमध्ये हिंसक आंदोलन; पाक सैन्याच्या गोळीबारात १२ ठार!

गोधऱ्यात ३५ बेकायदेशीर बांधकामांवर बुलडोझर

… म्हणून ऐश्वर्या- अभिषेक बच्चन यांनी युट्युबकडून ४ कोटींची नुकसानभरपाई मागितली

संस्कृती मंत्रालयाने शताब्दी समारंभाचे आयोजन केले होते, ज्यामध्ये संघाचे सरचिटणीस दत्तात्रेय होसाबळे, दिल्लीच्या मुख्यमंत्री रेखा गुप्ता आणि केंद्रीय संस्कृती मंत्री गजेंद्र सिंह शेखावत उपस्थित होते.

 

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version