दिल्ली पोलिसांच्या विशेष पथकाने शनिवारी दाऊद इब्राहिम नेटवर्क आणि पाकिस्तानच्या इंटर-सर्व्हिसेस इंटेलिजन्स (आयएसआय) शी संबंधित एका मोठ्या दहशतवादी गटाचा पर्दाफाश केला. राजधानीतील महत्त्वाच्या आस्थापना, सुरक्षा कर्मचारी आणि धार्मिक स्थळांवर हल्ल्यांचा कट रचल्याचा आरोप असलेल्या नऊ जणांना अटक करण्यात आली. शनिवार, ३० मे रोजी पोलिसांनी अटक केलेल्या आरोपीच्या ताब्यातून मोठ्या प्रमाणात शस्त्रे, हँड ग्रेनेड आणि स्फोटक सामग्री देखील जप्त केली आहे.
राष्ट्रीय राजधानीत दहशतवादी हल्ले घडवून आणण्याच्या विशिष्ट उद्देशाने पाकिस्तानच्या गुप्तचर यंत्रणेने हे मॉड्यूल दीर्घ कालावधीत अत्यंत काळजीपूर्वक विकसित केले होते. अटक करण्यात आलेल्या व्यक्तींमध्ये कथितरित्या नेपाळी वंशाच्या व्यक्तींचाही समावेश आहे, जे या नेटवर्कचा भाग होते. प्राथमिक तपासात अटक केलेल्या आरोपींचे पाकिस्तान-समर्थित सूत्रधारांशी, तसेच मुंबई अंडरवर्ल्ड नेटवर्कशी संबंधित लोकांशी संशयास्पद संबंध असल्याचे उघड झाले आहे.
आरोपींना दिल्लीतील उच्च मूल्याच्या महत्त्वपूर्ण आस्थापना, सुरक्षा कर्मचारी आणि प्रमुख धार्मिक स्थळांना लक्ष्य करण्याचे काम सोपवण्यात आले होते. या कारवाईदरम्यान जप्त केलेल्या वस्तूंमध्ये अग्निशस्त्रे, अत्याधुनिक स्फोटक सामग्री आणि अनेक हँड ग्रेनेड यांचा समावेश असून, त्यामुळे राजधानीच्या सुरक्षेला असलेला तात्काळ धोका प्रभावीपणे संपुष्टात आणला गेला आहे.
दिल्ली पोलिसांच्या विशेष पथकाने या गटाच्या निधीपुरवठ्याचे मार्ग, भरतीची पद्धत आणि रसद पुरवठा करणाऱ्या जाळ्यांची सखोल चौकशी सुरू केली आहे. या कथित दहशतवादी कटात सामील असलेल्या सूत्रधारांच्या आणि स्थानिक मदतनीसांच्या भूमिकेचीही तपास अधिकारी कसून तपासणी करत आहेत.
दरम्यान, बरोबर एका महिन्यापूर्वी, भारतीय कायद्याची अंमलबजावणी करणाऱ्या यंत्रणांनी डी-कंपनी नेटवर्कविरुद्ध एक मोठे यश मिळवले, जेव्हा फरार अंडरवर्ल्ड डॉन दाऊद इब्राहिमचा साथीदार मोहम्मद सलीम डोला याला तुर्कस्तानमधून भारतात आणण्यात आले. २०२० पासून फरार असलेल्या डोलाला, इस्तंबूल पोलीस विभागाच्या अमली पदार्थ गुन्हे शाखेने केलेल्या एका लक्ष्यित कारवाईनंतर इस्तंबूलच्या बेयलिकदुझू जिल्ह्यातील एका निवासस्थानातून अटक करण्यात आली आणि त्याला हद्दपार करण्याची प्रक्रिया सुरू करण्यात आली.
हे ही वाचा:
बकरी ईदनिमित्त बोलावून १७ वर्षीय हिंदू युवकावर केले चाकूने वार; तरुणाचा मृत्यू
‘हिंदूंविरोधात मुस्लिमांना भडकवलं!’ ममता बॅनर्जींविरोधात तक्रार
नागरिकत्व वाटणाऱ्या गॅंग्जवर अमित शाहांचा बुलडोजर
राजौरीत ‘ऑपरेशन शेरवाली’! घनदाट जंगलात दहशतवाद्यांचा शोध सुरू
तो दिल्ली विमानतळावर पोहोचला आणि त्याला दिल्ली न्यायालयासमोर हजर करण्यात आले, ज्याने एनडीपीएस कायद्यांतर्गत इंटरपोलच्या रेड नोटीसशी संबंधित २०२३ च्या एनसीबी मुंबई प्रकरणाच्या संदर्भात त्याला मुंबईला नेण्यासाठी नार्कोटिक्स कंट्रोल ब्युरोला (एनसीबी) दोन दिवसांची ट्रान्झिट रिमांड मंजूर केली. ही हाय-प्रोफाईल कारवाई भारतातील तपासाशी सुसंगत आहे, जिथे मुंबईच्या कुर्ला परिसरात पकडलेल्या साथीदारांनी डोलाकडून सूचना मिळाल्याची कबुली दिल्याचे वृत्त आहे, ज्यामुळे १२६ किलोग्रॅमहून अधिक मेफेड्रोन आणि २५,२२,००० रुपये जप्त करण्यात आले.
दाऊदच्या आंतरराष्ट्रीय अमली पदार्थ साम्राज्याचे व्यवस्थापन करणारी एक प्रमुख व्यक्ती मानल्या जाणाऱ्या त्याच्या कोठडीमुळे, ‘डी-कंपनी’ पश्चिम आशिया आणि युरोपमार्गे सीमापार अमली पदार्थांची वाहतूक कशी करते, अमली पदार्थांचा पैसा संघटित गुन्हेगारीकडे परत वळवण्यासाठी वापरल्या जाणाऱ्या ‘हवाला’ वाहिन्या, तसेच मुंबई आणि शेजारील राज्यांमध्ये कार्यरत असलेले सक्रिय स्लीपर सेल आणि वितरक यांबद्दल महत्त्वपूर्ण माहिती मिळेल, असा अधिकाऱ्यांचा विश्वास आहे.
