घरदेश दुनिया२० लाख अमेरिकन डॉलर्स मोजा आणि होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून जहाज घेऊन जा!

२० लाख अमेरिकन डॉलर्स मोजा आणि होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून जहाज घेऊन जा!

इराण व्यापारी जहाजांकडून इतके वाहतूक शुल्क घेत असल्याची माहिती

इस्रायल आणि अमेरिका विरुद्ध इराण असा संघर्ष सुरू असताना याचा जबरदस्त परिणाम जागतिक पुरवठा साखळीवर झाला आहे. याच पार्श्वभूमीवर, इराण काही व्यापारी जहाजांकडून संघर्षग्रस्त होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून जाण्यासाठी २० लाख अमेरिकन डॉलर्स आकारत असल्याची माहिती समोर आली आहे.

इराणच्या संसदेच्या राष्ट्रीय सुरक्षा समितीचे सदस्य अलाएद्दीन बोरुजेर्दी यांनी रविवारी यासंबंधी दावा केला. “युद्धाला किंमत मोजावी लागत असल्यामुळे, साहजिकच आम्हाला हे केलेच पाहिजे आणि होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून जाणाऱ्या जहाजांकडून वाहतूक शुल्क घेतले पाहिजे,” असे ते म्हणाले. विशेषतः, इराणवर विविध आंतरराष्ट्रीय निर्बंध असल्याने, असे कोणतेही व्यवहार जहाज वाहतूक कंपन्यांसमोर एक मोठे आव्हान उभे करतील.

होर्मुझची सामुद्रधुनी ही जागतिक इंधन वाहतुकीसाठी एक अत्यंत महत्त्वाची जागा आहे आणि सुरू असलेल्या युद्धाच्या पार्श्वभूमीवर मार्चच्या पहिल्या आठवड्यापासून ती प्रभावीपणे बंद करण्यात आली आहे. जगातील सुमारे २० टक्के तेल आणि द्रवीकृत नैसर्गिक वायू (एलएनजी) या महत्त्वपूर्ण सागरी मार्गातून वाहून नेले जाते. सामरिकदृष्ट्या महत्त्वाच्या सामुद्रधुनीतून मालवाहू जहाजांच्या वाहतुकीत व्यत्यय आल्याने जगाच्या बहुतांश भागांमध्ये इंधनाच्या किमती गगनाला भिडल्या आहेत.

हे ही वाचा:

पश्चिम आशियातील तणावाच्या पार्श्वभूमीवर मोदींची उच्चस्तरीय बैठक

खासदार उद्धव ठाकरेंच्या कार्यपद्धतीमुळे वैतागले

क्रिटिकल मिनरल्सच्या लिलावासाठी सातवा टप्पा; आत्मनिर्भर भारताला चालना

भारतात धुरंधरची धूम; पाकिस्तानात दहशतवाद्याचा काटा काढला

परराष्ट्र मंत्री अब्बास अराघची यांच्यासह इराणच्या अधिकाऱ्यांनी अलीकडेच म्हटले आहे की, होर्मुझची सामुद्रधुनी केवळ शत्रू आणि त्यांच्या आक्रमणाला पाठिंबा देणाऱ्यांच्या टँकर आणि जहाजांसाठीच बंद आहे. गेल्या आठवड्यात, त्यांनी जपानच्या क्योडो या वृत्तसंस्थेला सांगितले की, जपानशी संबंधित जहाजांना सामुद्रधुनीतून जाऊ देण्यास तेहरान तयार आहे. तथापि, दोन्ही देशांकडून याला कोणतीही अधिकृत पुष्टी मिळाली नाही. त्यापूर्वी, द्रवीकृत पेट्रोलियम वायू (एलपीजी) वाहून नेणाऱ्या भारतीय ध्वज असलेल्या जहाजांना इराणी अधिकाऱ्यांनी होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून जाण्याची परवानगी दिली होती.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version