घरविशेषटायटॅनिक बुडण्यापूर्वी एका प्रवाशाने लिहिलेल्या पत्रात काय म्हटलंय ?

टायटॅनिक बुडण्यापूर्वी एका प्रवाशाने लिहिलेल्या पत्रात काय म्हटलंय ?

टायटैनिकच्या एका प्रवाशाने लिहिलेलं पत्र ब्रिटनमधील एक नीलामीत ₹३.४१ कोटी (£३,००,०००) ला विकलं आहे. कर्नल आर्चीबाल्ड ग्रेसी यांचे हे पत्र विल्टशायरमधील हेनरी एल्ड्रिज एंड सन नीलामी घरात रविवार रोजी एका अज्ञात खरेदीदाराने खरेदी केलं. या पत्राची किंमत अंदाजे ६०,००० पौंडच्या किमतीपेक्षा पाचपट जास्त होती. हे पत्र “भविष्यसूचक” मानले जाते. कर्नल ग्रेसी या पत्रात एका परिचिताला सांगतात की, तो “चांगल्या जहाजावर” निर्णय घेण्यापूर्वी “त्याच्या प्रवासाच्या शेवटीची प्रतीक्षा करेल.

हे पत्र १० एप्रिल १९१२ रोजी लिहिलं गेले, म्हणजेच टायटैनिक हिमखंडाशी धडकल्यापूर्वी पाच दिवस आधी. कर्नल ग्रेसी हे न्यूयॉर्कला जात असलेल्या टायटैनिक जहाजावर चढले होते, ज्यावर सुमारे २,२०० प्रवासी आणि चालक दलाचे सदस्य होते. या दुर्घटनेत १,५०० पेक्षा अधिक लोक मरण पावले होते. फर्स्ट क्लासचे प्रवासी असलेले कर्नल ग्रेसी हे केबिन सी५१मधून हे पत्र लिहित होते. हे पत्र ११ एप्रिल १९१२ रोजी आयर्लंडच्या क्वीन्सटाउनमध्ये जहाज डॉक होताना पोस्ट केले गेले. त्यावर १२ एप्रिलच्या लंडनच्या पोस्टमार्किंग होती.

हेही वाचा..

पहलगाम हल्ला : मृतांच्या आत्मशांतीसाठी विशेष यज्ञ

पाकिस्तान मुर्दाबाद, दहशतवाद मुर्दाबादच्या घोषणांमुळे राजस्थानात मुस्लिम अस्वस्थ

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी काय म्हणाले स्वातंत्र्य सेनानींबद्दल

आता “मेक इन इंडिया” जागतिक स्तरावर

नीलामीत मदत करणाऱ्या नीलामीकर्ता यांनी सांगितलं की, हे पत्र टायटैनिकवरील इतर कोणत्याही पत्राच्या तुलनेत जास्त किंमतीत विकलं आहे. कर्नल ग्रेसी यांनी नंतर ‘द ट्रुथ अबाउट द टायटैनिक’ नावाचं एक पुस्तक लिहिलं, ज्यात त्यांनी टायटैनिकवरील आपले अनुभव सांगितले. त्यात त्यांनी कसे लाइफबोटवर चढून वाचले याबद्दल सांगितलं. त्यांच्यानुसार, लाइफबोटवर पोहोचणाऱ्यांपैकी आधे लोक थकवले किंवा थंडीत मरण पावले.

कर्नल ग्रेसी या आपत्तीपासून वाचले होते, पण हायपोथर्मिया आणि जखमांमुळे त्यांचे आरोग्य खूप खराब झाले. २ डिसेंबर १९१२ रोजी ते कोमात गेले आणि दोन दिवसांनी मधुमेहाच्या जटिलतेमुळे त्यांची मृत्यू झाला.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version