घरराजकारणअमेरिकन नागरिक व्हॅनडाइकविरोधात यूएपीएअंतर्गत तपास सुरूच!

अमेरिकन नागरिक व्हॅनडाइकविरोधात यूएपीएअंतर्गत तपास सुरूच!

युक्रेनच्या सहा नागरिकांसह अमेरिकन नागरिकावर यूएपीएअंतर्गत चौकशी कायम

- Advertisement -

अमेरिकन नागरिक मॅथ्यू अ‍ॅरॉन व्हॅनडाइक आणि युक्रेनच्या सहा नागरिकांविरोधातील दहशतवादविरोधी तपास राष्ट्रीय तपास संस्थेने थांबवलेला नाही. या प्रकरणात सादर करण्यात आलेल्या आरोपपत्रात बेकायदेशीर कृत्ये प्रतिबंधक कायद्याची (यूएपीए) कलमे समाविष्ट नसली, तरी दहशतवादाशी संबंधित आरोपांची चौकशी अद्याप सुरू असल्याचे सरकारी सूत्रांनी स्पष्ट केले आहे.

राष्ट्रीय तपास संस्थेने मंगळवारी, ८ सप्टेंबर रोजी दिल्लीतील विशेष न्यायालयात परदेशी नागरिकांविरोधात आरोपपत्र दाखल केले. या आरोपपत्रात प्रामुख्याने स्थलांतर आणि परदेशी नागरिकांशी संबंधित कायद्यांतर्गत गुन्ह्यांचा समावेश आहे. तपासादरम्यान या उल्लंघनांचे पुरावे पुरेसे स्पष्ट झाल्याने त्याबाबत स्वतंत्र आरोपपत्र दाखल करण्यात आल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे.

मात्र, याचा अर्थ व्यापक दहशतवादविरोधी तपास संपला असा होत नाही. यूएपीएअंतर्गत चौकशी सुरू असून, तपास पुढे गेल्यानंतर पूरक आरोपपत्र दाखल केले जाऊ शकते, असेही सूत्रांनी सांगितले.  व्हॅनडाइक आणि युक्रेनच्या सहा नागरिकांना मार्च २०२६ मध्ये अटक करण्यात आली होती. म्यानमारमधील भारतविरोधी भूमिका असलेल्या जातीय सशस्त्र गटांना प्रशिक्षण दिल्याचा त्यांच्यावर आरोप आहे. राष्ट्रीय तपास संस्थेच्या आरोपपत्रानुसार, व्हॅनडाइक आणि इतर युक्रेनियन नागरिक डिसेंबर २०२५ मध्ये पर्यटन व्हिसावर भारतात आले होते. त्यानंतर त्यांनी म्यानमारमध्ये प्रवेश करून व्हिक्टोरिया छावणीत जातीय सशस्त्र गटांना प्रशिक्षण दिल्याचे तपासात समोर आले.

बांगलादेशात वेगवेगळ्या घटनांत दोन हिंदूंची हत्या

अमेरिकन नागरिक व्हॅनडाइकविरोधात यूएपीएअंतर्गत तपास सुरूच!

विधानसभेतील गदारोळानंतर बीआरएसचे २२ आमदार निलंबित

‘दीपस्तंभ’ने दिली साथ; दिव्यांगत्वावर केली मात

आरोपपत्रात म्हटले आहे की, संबंधित व्यक्तींनी कोणत्याही वैध प्रवास कागदपत्रांशिवाय मिझोराममार्गे बेकायदेशीरपणे म्यानमारमध्ये प्रवेश केला. तेथे त्यांनी ड्रोन युद्धतंत्र, ड्रोन संचालन, ड्रोनची जोडणी आणि ड्रोन प्रतिबंधक तंत्रज्ञानाचे प्रशिक्षण दिल्याचा आरोप आहे. त्यानंतर मार्च २०२६ मध्ये त्यांनी अधिकृत प्रवेशमार्गाचा वापर न करता बेकायदेशीरपणे भारतात प्रवेश केला. त्यामुळे भारत सरकारने दिलेल्या पर्यटन व्हिसाच्या अटींचे उल्लंघन झाल्याचे आरोपपत्रात नमूद करण्यात आले आहे.

तपासात म्यानमारमधील चिन नॅशनल आर्मी या प्रभावशाली जातीय सशस्त्र संघटनेचाही संदर्भ समोर आला आहे. या संघटनेचे लष्करी मुख्यालय व्हिक्टोरिया छावणीत असल्याचे आरोपपत्रात नमूद करण्यात आले आहे. राष्ट्रीय तपास संस्थेने सध्या परदेशी नागरिकांवरील स्थलांतर आणि परदेशी नागरिकांशी संबंधित कायद्यांतील उल्लंघनांवर आरोपपत्र दाखल केले असले, तरी दहशतवादाशी संबंधित पैलूंची स्वतंत्र चौकशी सुरू असल्याचे सूत्रांनी स्पष्ट केले.

सध्याच्या आरोपपत्रात यूएपीएअंतर्गत कलमे नसल्याने तपास मागे घेण्यात आला किंवा बंद करण्यात आला, असा अर्थ काढणे चुकीचे असल्याचे सूत्रांनी सांगितले. दहशतवादाशी संबंधित तपास सुरू असून त्यातून पुढे नवीन तथ्य समोर आल्यास पूरक आरोपपत्र दाखल होण्याची शक्यता आहे. तपासादरम्यान सिद्ध झालेल्या परदेशी नागरिकांच्या कायद्याच्या उल्लंघनांबाबत कायदेशीर मुदत संपण्यापूर्वी आरोपपत्र दाखल करणे आवश्यक असल्याने राष्ट्रीय तपास संस्थेने त्या बाबींवर आधी आरोपपत्र दाखल केल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे.

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

Exit mobile version