अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारताबद्दल एक मोठे विधान केले आहे. ट्रम्प म्हणाले आहेत की त्यांना वाटते की आपण भारताला गमावले आहे. शांघाय कोऑपरेशन ऑर्गनायझेशन (SCO) शिखर परिषदेत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन आणि चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग यांचा शेअर केलेला फोटो पोस्ट करताना ट्रम्प यांनी ही टिप्पणी केली.
ट्रम्प यांनी आज (५ सप्टेंबर) त्यांच्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म ट्रुथ सोशलवर लिहिले की, “असे दिसते की आपण भारत आणि रशियाला सर्वात खोल, अंधःकारातील चीनसमोर गमावले आहे. आशा आहे की त्यांचे संबंध दीर्घ आणि समृद्ध असतील” ट्रम्प यांनी व्लादिमीर पुतिन आणि शी जिनपिंग यांच्यासोबत पंतप्रधान मोदींचा एक फोटो देखील शेअर केला आहे.
ट्रम्प यांच्या विधानापूर्वी, अमेरिकेचे माजी राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार (NSA) जॉन बोल्टन यांनीही एक मोठी गोष्ट सांगितली होती. बोल्टन म्हणाले होते की राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदींशी खूप चांगले वैयक्तिक संबंध होते, परंतु आता ते संपले आहे.
दरम्यान, नुकत्याच झालेल्या एससीओ शिखर परिषदेत मोदी, पुतिन आणि शी जिनपिंग एकत्र व्यासपीठावर दिसले होते. ट्रम्प यांचे विधान आशियातील बदलत्या भू-राजकीय समीकरणांबद्दल अमेरिकेची चिंता प्रतिबिंबित करते असे तज्ज्ञांचे मत आहे. तथापि, काही विश्लेषक हे ट्रम्प यांचा खुला संदेश मानत आहेत की ट्रम्प भारतासोबत आणखी भागीदारी करणार नाहीत आणि येणाऱ्या काळात हे संबंध आणखी बिघडतील. तथापि, भारताकडून अद्याप असा कोणताही संदेश किंवा विधान देण्यात आलेले नाही, ज्यामुळे दोन्ही देशांमध्ये कटुता निर्माण होऊ शकते.
हे ही वाचा :
मोदींच्या ७५व्या वाढदिवसानिमित्त ७५ हजार तरुणांसाठी प्रशिक्षणाची संधी!
‘गब्बर सिंग टॅक्स’ म्हणून हिणवणारे आता श्रेय घ्यायला आले!
बालाकोटनंतर वेगवेगळे धडे; ऑपरेशन सिंदूरमध्ये हवाई शक्तीचा वापर!
कॉंग्रेस आमदार म्हणतो, आदिवासी हिंदू नाहीत!
यापूर्वी ३ सप्टेंबर रोजी डोनाल्ड ट्रम्प म्हणाले होते की, पुतिन आणि शी जिनपिंग यांची इच्छा होती कि बीजिंगमधील संयुक्त लष्करी परेड बघावी आणि मी ती बघितली. दुसऱ्या महायुद्धात जपानच्या पराभवाच्या ८० व्या वर्धापन दिनानिमित्त झालेल्या या कार्यक्रमात प्रगत शस्त्रांचे प्रदर्शन करण्यात आले होते. या कार्यक्रमात उत्तर कोरियाचे नेते किम जोंग उन आणि बेलारूसचे अध्यक्ष अलेक्झांडर लुकाशेन्को देखील उपस्थित होते. डोनाल्ड ट्रम्प म्हणाले, “मला ते खूप प्रभावी वाटले, परंतु ते असे का करत आहेत हे मला समजले. आणि ते मी पाहत राहावे अशी अपेक्षा करत होते आणि मी पाहत होतो.”
US President Donald Trump writes on Truth Social, "Looks like we’ve lost India and Russia to deepest, darkest, China. May they have a long and prosperous future together!" pic.twitter.com/psIJcs8RhW
— ANI (@ANI) September 5, 2025
