टीव्हीकेचे पक्षप्रमुख, अभिनेते विजय यांच्यावरील दीड कोटींचा दंड कायम

आयकर छाप्यानंतर ठोठावला होता दंड

टीव्हीकेचे पक्षप्रमुख, अभिनेते विजय यांच्यावरील दीड कोटींचा दंड कायम

अभिनेता ते राजकारणी आणि टीव्हीके पक्षप्रमुख विजय यांना मोठा धक्का देत, मद्रास उच्च न्यायालयाने शुक्रवारी आयकर विभागाने लावलेल्या १.५० कोटी रुपयांच्या दंडाविरोधातील त्यांची याचिका फेटाळून लावली. २०१५–१६ या आर्थिक वर्षात उत्पन्नाची योग्य माहिती न दिल्याचा आरोप विजय यांच्यावर आहे.

हा खटला १५ कोटी रुपयांच्या अतिरिक्त उत्पन्नाशी संबंधित आहे. आयकर विभागाच्या मते, संबंधित आर्थिक वर्षात हे उत्पन्न योग्य प्रकारे जाहीर करण्यात आले नव्हते. सप्टेंबर २०१५ मध्ये विजय यांच्या निवासस्थानी झालेल्या आयकर छाप्यांनंतर हा दंड लावण्यात आला होता.

विजय यांनी २०२२ मध्ये या दंड आदेशाविरोधात उच्च न्यायालयात धाव घेतली होती. न्यायमूर्ती सेंथिलकुमार राममूर्ती यांनी गेल्या महिन्यात आदेश राखून ठेवले होते आणि शुक्रवारी निकाल दिला. न्यायालयाने स्पष्ट केले की, आयकर कायद्याच्या कलम २६३ अंतर्गत दिलेली कारणे दाखवा नोटीस ही कायद्यातील ठरवलेल्या कालमर्यादेतच जारी करण्यात आली होती आणि तिच्या प्रक्रियेत कोणतीही त्रुटी आढळत नाही. त्यामुळे, Live Law च्या माहितीनुसार, न्यायालयाने प्रकरणातील इतर बाबींवर विचार करण्याचे टाळले.

तथापि, याचिका फेटाळताना न्यायालयाने विजय यांना आयकर अपीलीय न्यायाधिकरण (ITAT) कडे जाण्याची मुभा दिली असून, कालमर्यादेव्यतिरिक्त इतर कारणांवर नोटीस व दंड आदेशाला आव्हान देता येईल, असे नमूद केले.

हे ही वाचा:

आरबीआयचे दर जैसे थे

भारत टॅक्सी : ओला-उबरला सरकारी पर्याय

“भारत बनला आहे दक्षिण जगताचा आवाज”

पाकिस्तान सीमेवर पुन्हा गरजणार भारतीय हवाईदल

या प्रकरणाची सुरुवात सप्टेंबर २०१५ मधील आयकर छाप्यांपासून झाली. त्यानंतर डिसेंबर २०१७ मध्ये मूल्यांकन आदेश पारित करण्यात आला आणि डिसेंबर २०१८ मध्ये कलम 271AAB(1) अंतर्गत दंडाची कार्यवाही सुरू झाली. विजय यांनी या मूल्यांकनाविरोधात आयकर आयुक्त (अपील) यांच्याकडे दाद मागितली, जिथे काही अंशी त्यांच्या बाजूने निर्णय झाला. नंतर आयकर विभागाने ITAT मध्ये अपील केले, जिथे काही मुद्द्यांवर—विशेषतः विजय यांच्या फॅन असोसिएशनशी संबंधित खर्चांबाबत—विभागाचा आक्षेप मान्य करण्यात आला.

दरम्यान, छाप्यादरम्यान स्वीकारलेल्या १५ कोटी रुपयांच्या उत्पन्नासंदर्भात दंडाची कार्यवाही सुरूच होती. जुलै २०१९ मध्ये, आयकर विभागाने कलम २६३ अंतर्गत नोटीस बजावून, दंडाची कार्यवाही योग्य प्रकारे सुरू करण्यात आलेली नाही, असा युक्तिवाद केला. मात्र, मे २०२२ मध्ये ITAT ने ही सुधारणा रद्द केली, कारण दंडाची प्रक्रिया आधीच सुरू असल्याने पुढील कारवाईची गरज नसल्याचे निरीक्षण नोंदवले.

प्रकरण उच्च न्यायालयात आल्यानंतर, आयकर कायद्याच्या कलम २७५ अंतर्गत अंतिम दंड आदेश कालमर्यादेत पारित झाला आहे की नाही, इतक्यापुरतीच सुनावणी मर्यादित ठेवण्यात आली. अंतरिम टप्प्यावर, दुसऱ्या खंडपीठाने आदेश कालबाह्य असल्याचे प्रथमदर्शनी दिसत असल्याने दंड वसुलीला स्थगिती दिली होती.

मात्र, अंतिम निकालात न्यायालयाने नोटीस आणि संपूर्ण कार्यवाही ही कायद्यातील निर्धारित कालमर्यादेतच असल्याचे ठरवले, ज्यामुळे आयकर विभागाला दंडाची अंमलबजावणी करण्याचा मार्ग मोकळा झाला आहे.

Exit mobile version