इराणच्या खातम अल-अंबिया मुख्यालयाच्या (इराणी सशस्त्र दलांचे संयुक्त लढाऊ कमांड मुख्यालय) प्रवक्त्याने अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या दाव्यांची खिल्ली उडवली आहे. ज्यात ट्रम्प यांनी दावा केला होता की, अमेरिका इराणसोबत वाटाघाटी करत आहे आणि युद्ध संपुष्टात येत आहे. एका व्हिडिओमध्ये, लष्करी प्रवक्त्याने अमेरिकेवर टोला लगावत म्हटले की, परिस्थिती अशा टप्प्यावर पोहोचली आहे जिथे अमेरिकन लोक स्वतःशीच वाटाघाटी करत आहेत.
“ज्या सामरिक शक्तीबद्दल तुम्ही बढाई मारत होता, तिचे आता सामरिक पराभवात रूपांतर झाले आहे. तुमच्या पराभवाला ‘करार’ असे नाव देऊ नका. तुमच्या आश्वासनांचे युग संपले आहे. आज जगात दोनच आघाड्या आहेतः सत्य आणि असत्य. कोणताही स्वातंत्र्यप्रेमी आणि सत्यशोधक तुमच्या प्रसारमाध्यमांच्या लाटांना बळी पडणार नाही. तुमच्या अंतर्गत संघर्षाची पातळी अशा टप्प्यावर पोहोचली आहे, जिथे तुम्ही स्वतःशीच वाटाघाटी करत आहात. जोपर्यंत तुम्हाला हे समजत नाही की, या प्रदेशातील स्थिरता केवळ आपल्या सशस्त्र दलांच्या शक्तिशाली हातानेच सुनिश्चित केली जाऊ शकते, तोपर्यंत या प्रदेशातील तुमच्या गुंतवणुकीबद्दल कोणतीही चर्चा होणार नाही, तसेच तुम्हाला ऊर्जा आणि तेलाच्या पूर्वीच्या किमती पुन्हा कधीही दिसणार नाहीत,” असे प्रवक्ते म्हणाले.
प्रवक्त्याने पुढे यावर जोर दिला की, इराणी सैन्य अमेरिकी-इस्रायली सैन्याशी कधीही तडजोड करणार नाही. “शक्तीच्या जोरावर स्थिरता. आम्ही स्पष्टपणे जाहीर करतोः जोपर्यंत आमची तशी इच्छा होत नाही, तोपर्यंत कोणतीही परिस्थिती तिच्या पूर्वीच्या स्थितीत परत येणार नाही. ही इच्छा तेव्हाच स्थापित होईल, जेव्हा इराणी राष्ट्राविरुद्ध कोणत्याही कारवाईचा विचार तुमच्या मनातून पूर्णपणे पुसून टाकला जाईल. पहिल्या दिवसापासून आमचा पहिला आणि शेवटचा शब्द हाच होता, आहे आणि राहीलः आमच्यासारखे कोणीही तुमच्यासारख्या कोणाशीही कधीही जुळवून घेणार नाही. आताही नाही आणि कधीही नाही,” असे त्यांनी म्हटले.
अमेरिकेचे अध्यक्ष ट्रम्प यांनी यापूर्वी इराणसोबत वाटाघाटी सुरू असल्याची पुष्टी केली होती आणि युद्ध संपणार असल्याचा दावा केला होता. “आम्ही सध्या वाटाघाटी करत आहोत. मी तुम्हाला सांगू शकतो की, त्यांना करार करायला आवडेल आणि तुम्ही तिथे असता तर कोणाला नाही आवडला असता? बघा, त्यांचं नौदल गेलंय, त्यांचं हवाई दल गेलंय, त्यांची दळणवळण व्यवस्था गेली आहे. त्यांच्याकडे जे काही होतं ते जवळजवळ सगळंच गेलंय. मला वाटतं की आपण हे संपवणार आहोत. आपण हे जिंकलो आहोत. आपली विमानं अक्षरशः तेहरान आणि त्यांच्या देशाच्या इतर भागांवरून उडत आहेत. ते त्याबद्दल काहीही करू शकत नाहीत,” असे ट्रम्प यांनी म्हटले आहे.
हे ही वाचा:
संघर्ष संपवण्यासाठी अमेरिकेकडून इराणसमोर १५ कलमी प्रस्ताव; काय आहेत मागण्या?
जम्मू-काश्मीरच्या पुंछमधून पाच फरार आरोपी अटकेत
ट्रम्प–मोदी चर्चा: होर्मुझ सामुद्रधुनी खुली ठेवण्यावर भर
MGL कडून नवीन गॅस कनेक्शन मोफत आणि अखंड पुरवठ्याची हमी
मात्र, ट्रम्प यांच्या ताज्या प्रस्तावाला इराणकडून कोणताही औपचारिक प्रतिसाद आलेला नाही. अमेरिकेने आणि इस्रायलने आपली मोहीम थांबवल्यानंतरच शांतता प्रस्थापित होईल, असा दावा करत इराणने मंगळवारी अमेरिकेसोबत कोणत्याही वाटाघाटी होत असल्याच्या वृत्तांचे खंडन केले होते.
