सीमा वादामुळे पाच वर्षांच्या तणावानंतर, चीन आणि भारत यांच्यातील संबंध अलीकडेच सुधारले आहेत. अशातच आता पुन्हा एकदा चीन कुरापती करत असल्याचे समोर आले आहे. उपग्रह प्रतिमांवरून असे दिसून आले आहे की, चीन पूर्व लडाखमधील पॅगोंग तलावाच्या पूर्वेकडील तीरावर एक लष्करी संकुल बांधत आहे, जे लवकरच पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे. हे संकुल पाच वर्षांपूर्वीच्या सीमा संघर्षाच्या ठिकाणापासून फक्त ११० किलोमीटर अंतरावर आहे.
उपग्रह प्रतिमांचे निरीक्षण करणाऱ्या एका अधिकृत हँडलने फोटो पोस्ट केला आहे. पोस्टमध्ये त्यांनी लिहिले की, “चीन पॅगोंग तलावाच्या पूर्व किनाऱ्यावर एक लष्करी संकुल उभारत आहे. ज्यामध्ये गॅरेज, सुरक्षित साठवणूक केंद्रे समाविष्ट आहेत. ही जागा चिनी रडार संकुलाजवळ आहे आणि ती SAM पोझिशन किंवा इतर शस्त्रांशी संबंधित ठिकाण म्हणून वापरली जाऊ शकते.” फोटोमध्ये स्पष्टपणे दिसून येते की हे चिनी हवाई संरक्षण संकुल आहे, ज्यामध्ये कमांड आणि कंट्रोल इमारत, लष्करी वाहने साठवण्यासाठी एक शेड आणि दारूगोळा साठवणूक केंद्र आहे.
यामध्ये ट्रान्सपोर्टर इरेक्टर लाँचर वाहनांसाठी मागे घेता येण्याजोगे छप्पर आहेत, जे क्षेपणास्त्रे वाहून नेऊ शकतात आणि नंतर गरज पडल्यास त्यांना वर उचलू शकतात. हे आश्रयस्थान चीनच्या HQ-9 लांब पल्ल्याच्या हवाई संरक्षण प्रणालीला लपवण्यासाठी आणि संरक्षित करण्यासाठी उपयुक्त ठरू शकतात. शिवाय, प्रतिमेत असे दिसून आले आहे की क्षेपणास्त्र प्रक्षेपण स्थानांवर सरकणारे छप्पर आहेत, जे प्रत्येक दोन वाहनांना सामावून घेण्यास सक्षम आहेत.
हे ही वाचा:
“कॅनडाने फसवणूक केली आणि पकडले गेले” ट्रम्प असे का म्हणाले?
पोलिस अधिकाऱ्याने केला बलात्कार, हातावर नाव लिहित महिला डॉक्टरची आत्महत्या
पाकिस्तानमध्ये पीठावरून राडा; पंजाब सरकारवर साठा रोखल्याचा आरोप
अमेरिकेच्या निर्बंधांचा अर्थव्यवस्थेवर परिणाम होणार नाही!
२०२० मध्ये पूर्व लडाख सीमेवर भारत आणि चीनमधील तणाव शिगेला पोहोचला. गलवान खोऱ्यातील हिंसाचारात काही भारतीय जवान हुतात्मा झाले आणि चिनी सैनिकही मारले गेले. भारतीय आणि चिनी सैन्य बराच काळ संघर्षाच्या ठिकाणी आमनेसामने आले. तथापि, नंतर राजनैतिक आणि राजकीय पातळीवर तणाव कमी करण्यासाठी प्रयत्न करण्यात आले. दोन्ही देशांचे सैन्य संघर्षाच्या ठिकाणांपासून दूर गेले आणि ऑगस्ट-सप्टेंबरमध्ये चीनमधील तियानजिन येथे झालेल्या एससीओ शिखर परिषदेत पंतप्रधान मोदी आणि चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग यांची भेट झाली. अमेरिकेशी असलेल्या तणावाच्या दरम्यान, असे मानले जात होते की भारत आणि चीन पुन्हा जवळ येऊ शकतात.
