लंडनहून बेंगळुरूकडे येणाऱ्या एअर इंडियाच्या ड्रीमलाइनर विमानात इंधन नियंत्रण स्विचबाबत संभाव्य तांत्रिक त्रुटी आढळल्याची शंका पायलटने व्यक्त केल्यानंतर विमानन क्षेत्रात पुन्हा एकदा चिंता निर्माण झाली आहे. संबंधित विमान हे बोईंग कंपनीचे सात आठ सात–आठ ड्रीमलाइनर प्रकारातील असून, सुरक्षेच्या कारणास्तव ते विमान सेवेतून तात्पुरते काढण्यात आले आहे.
या उड्डाणादरम्यान पायलटला इंधन नियंत्रण स्विच ‘रन’ स्थितीतून अचानक ‘कटऑफ’कडे सरकल्याची शक्यता जाणवली. ही बाब अत्यंत संवेदनशील असल्याने विमान बेंगळुरू विमानतळावर उतरल्यावर तात्काळ तांत्रिक तपासणीसाठी बाजूला ठेवण्यात आले. एअर इंडियाने याची माहिती भारताच्या नागरी विमान वाहतूक महासंचालनालयाला देत विमान निर्माता बोईंग कंपनीशीही संपर्क साधला आहे.
हे ही वाचा:
काँग्रेसची गटबाजी पुन्हा उघड
ठाकूर-जायसवाल पुनरागमनाने मुंबई सज्ज!
राहुल गांधींनी घालविली पदाची प्रतिष्ठा!
एअर इंडियाच्या अधिकृत निवेदनानुसार, प्रवाशांची आणि कर्मचाऱ्यांची सुरक्षितता हे कंपनीचे सर्वोच्च प्राधान्य असून, पायलटने दिलेल्या अहवालाच्या आधारे सर्व आवश्यक तपासण्या केल्या जात आहेत. याआधीही नागरी विमान वाहतूक महासंचालनालयाच्या सूचनेनुसार एअर इंडियाने आपल्या सर्व ड्रीमलाइनर विमानांतील इंधन नियंत्रण स्विचची तपासणी केली होती. त्या वेळी कोणतीही गंभीर तांत्रिक त्रुटी आढळून आली नव्हती, असे कंपनीने स्पष्ट केले आहे.
दरम्यान, बोईंग कंपनीने या प्रकरणावर प्रतिक्रिया देताना इंधन नियंत्रण स्विचमध्ये कोणताही तांत्रिक दोष नसल्याचा दावा केला आहे. प्राथमिक तपासणीत स्विचची कार्यप्रणाली योग्य असल्याचे दिसून आले असून, तरीही एअर इंडियासोबत समन्वय साधून सखोल तांत्रिक पाहणी सुरू असल्याचे बोईंगकडून सांगण्यात आले आहे.
या घटनेला विशेष महत्त्व दिले जात आहे, कारण मागील वर्षी एअर इंडियाच्या ड्रीमलाइनर विमानाच्या एका भीषण अपघातानंतर इंधन नियंत्रण स्विच हा मुद्दा केंद्रस्थानी आला होता. त्या दुर्घटनेत उड्डाणानंतर काही वेळातच इंजिन बंद पडल्याने मोठी जीवितहानी झाली होती. त्यामुळे सध्याच्या घटनेत कोणताही धोका टाळण्यासाठी अतिरिक्त खबरदारी घेतली जात आहे.
संबंधित विमानाची संपूर्ण तपासणी पूर्ण होईपर्यंत ते पुन्हा उड्डाण सेवेत दाखल केले जाणार नाही, असे एअर इंडियाने स्पष्ट केले आहे. या प्रकरणामुळे प्रवाशांमध्ये काहीशी चिंता असली तरी, सुरक्षा नियमांचे काटेकोर पालन केले जात असल्याचा विश्वास कंपनीकडून व्यक्त करण्यात आला आहे.
