अबब! बांगलादेशात रोज ४० हून अधिक आत्महत्या

अबब! बांगलादेशात रोज ४० हून अधिक आत्महत्या

बांगलादेश सध्या अशांत काळातून जात आहे. समाजात उथल-पुथल आहे. याच दरम्यान, एका अहवालात सामान्य लोकांच्या मानसिक आरोग्याची चिंताजनक स्थिती उघडकीस आली आहे. स्थानिक माध्यमांनी मंगळवारी हा अहवाल प्रकाशित केला. आकडेवारीनुसार, बांगलादेशमध्ये आत्महत्यांची संख्या वाढत आहे. देशात दररोज सुमारे ४० लोक आपला जीव गमावत आहेत. सोमवारी बांगलादेश पोलिसांच्या (गुन्हे शाखा) अतिरिक्त महानिरीक्षक मोहम्मद अशरफुल इस्लाम यांनी ढाकामधील इंटरनॅशनल सेंटर फॉर डायरीअल डिसीज रिसर्च (ICDDR,B) च्या कार्यक्रमात ही माहिती दिली.

वरिष्ठ पोलिस अधिकाऱ्यांच्या मते, सर्वाधिक आत्महत्यांची नोंद जशोर जिल्ह्यात झाली आहे. बांगलादेशच्या प्रमुख दैनिक प्रोथोम आलोने सांगितले की, ICDDR,B, हेल्थ सर्व्हिस डायरेक्टोरेट (DGHS) आणि जागतिक आरोग्य संघटना (WHO) यांनी एकत्रितपणे हा कार्यक्रम आयोजित केला, जिथे बांगलादेश राष्ट्रीय आत्महत्या प्रतिबंध योजना या मसुद्यावर चर्चा करण्यात आली. सार्वजनिक आरोग्य तज्ज्ञ आणि संशोधक प्रामुख्याने WHO द्वारा दिलेल्या आत्महत्यांशी संबंधित डेटावर अवलंबून असतात. अनेक वक्त्यांनी कार्यक्रमात सांगितले की, या विषयावर वाढती चर्चा असूनही, देशात प्रभावी प्रतिबंधात्मक उपाययोजनांची कमतरता आहे.

हेही वाचा..

अमेरिका-भारत व्यापार करार आवश्यक

राहुल गांधींकडे ना जनमत, ना संगत, ना जनपथचा पाठिंबा

धमकीचा बॅनर लावून बांगलादेशात हिंदू कुटुंबाचे घर जाळले!

हाजी मस्तानच्या मुलीने योगी आदित्यनाथांच्या बुलडोझर धोरणाचे केले कौतुक

कार्यक्रमात बोलताना नेशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ मेंटल हेल्थचे संचालक महबूबर रहमान यांनी सांगितले की, आत्महत्यांवर प्रतिबंध करण्यासाठी समन्वित प्रयत्न आवश्यक आहेत. त्यांनी आरोग्य, कृषी, गृह व्यवहार, शिक्षण, धार्मिक व्यवहार आणि माहिती मंत्रालयांसह इतर संबंधित घटकांसह अनेक मंत्रालयांमध्ये समन्वित क्रियाशीलतेवर जोर दिला. पोलिसांनी सांगितले की, देशातील आत्महत्यांचे आकडे WHO च्या अंदाजापेक्षा जास्त आहेत. त्यांनी आत्महत्यांशी संबंधित अप्राकृतिक मृत्यूंच्या कायदेशीर नोंदी दाखवल्या.

अ‍ॅडिशनल इन्स्पेक्टर जनरल अशरफुल इस्लाम यांनी २०२० ते २०२४ पर्यंत आणि २०२५ जानेवारी ते ऑक्टोबरपर्यंत “आत्महत्यांशी संबंधित अप्राकृतिक मृत्यू” यावर देशव्यापी डेटा प्रदान केला. आकडेवारीनुसार, २०२० ते २०२४ दरम्यान देशात ७३,५९७ लोकांनी आत्महत्या केली, म्हणजे वार्षिक सरासरी १४,७१९ आत्महत्यां, किंवा दररोज सुमारे ४० आत्महत्यां. तर २०२५ जानेवारी ते ऑक्टोबर दरम्यान एकूण १२,३३५ आत्महत्यांची नोंद झाली, ज्यामध्ये दररोज सरासरी सुमारे ४१ झाली—ज्यात मागील वर्षांच्या तुलनेत थोडासा वाढ दिसते.

पोलिसांच्या नोंदींनुसार, आत्महत्येचे प्रकार फांसी घेणे, विष घेणे, आत्मदाह, ट्रेनसमोर उडी मारणे आणि इतर प्रकार अशा अनेक श्रेण्यांमध्ये विभागले आहेत. अहवालानुसार, सर्वाधिक फांसी घेणाऱ्यांची संख्या आहे, त्यानंतर विष घेणाऱ्यांचा क्रम आहे. बांगलादेशच्या ६४ जिल्ह्यांमध्ये, जशोरमध्ये सर्वाधिक अप्राकृतिक आत्महत्यांचे प्रकरणे नोंदली गेली आहेत. ऑक्टोबर २०२२ ते ऑक्टोबर २०२५ दरम्यान १,४५४ प्रकरणे नोंदली गेली. ढाका १,४०२ प्रकरणांसह दुसऱ्या क्रमांकावर आहे, तर कुमिल्ला या कालावधीत १,२८८ प्रकरणांसह तिसऱ्या क्रमांकावर आहे.

Exit mobile version