ईरानमध्ये गेल्या दोन आठवड्यांहून अधिक काळ लोकांचे आंदोलन सुरू आहे. खामेनेई सरकारविरोधात जनता रस्त्यावर उतरली आहे. ८४ तासांहून अधिक काळ लोटूनही ईरानमध्ये इंटरनेट सेवा बंद आहे आणि लोक फोनद्वारे एकमेकांशी संपर्क साधू शकत नाहीत. दरम्यान, अमेरिकन माध्यमांनी दावा केला आहे की ईरानमध्ये सुरू असलेल्या आंदोलनादरम्यान आतापर्यंत ५४४ जणांचा मृत्यू झाला आहे. तर अटक झालेल्यांची संख्या १० हजारांच्या पुढे गेली आहे.
यापूर्वीच्या माध्यम अहवालांनुसार १५ दिवसांपासून सुरू असलेल्या आंदोलनात सुमारे ११५ पेक्षा जास्त लोकांचा मृत्यू झाला होता आणि २ हजारांहून अधिक लोकांना अटक करण्यात आली होती. मात्र आता अमेरिकेतील एका मानवाधिकार संघटनेने सरकारविरोधी मोठ्या आंदोलनांदरम्यान मृतांचा आकडा ५४४ असल्याचे सांगितले आहे. ईरानमधील ह्यूमन राइट्स ॲक्टिव्हिस्ट्स या संघटनेच्या न्यूज सर्व्हिस ह्यूमन राइट्स ॲक्टिव्हिस्ट न्यूज एजन्सी (HRANA) ने सांगितले की गेल्या १५ दिवसांत झालेल्या आंदोलनात किमान ५४४ लोकांचा मृत्यू झाला असून त्यात आठ मुलांचाही समावेश आहे.
हेही वाचा..
जर्मन चान्सलरांनी भारताला ‘पसंतीचा भागीदार’ म्हटले
अमेरिकी राजदूतांच्या वक्तव्यानंतर शेअर बाजारात तेजी
केंद्रीय मंत्री राजीव रंजन सिंह इस्रायल दौऱ्यावर जाणार
आंतरराष्ट्रीय स्तरावर भारताचा आवाज महत्त्वाचा
संस्थेने पुढे सांगितले की अटक झाल्यानंतर १०,६८१ हून अधिक लोकांना तुरुंगात पाठवण्यात आले आहे. अलीकडे एक व्हिडिओ समोर आला होता, ज्यात आंदोलक मुलांना लक्ष्य करून स्फोटके फेकताना दिसत होते. मात्र त्या व्हिडिओतील मुले थोडक्यात बचावली. दरम्यान, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सांगितले की ईरानने चर्चेसाठी तयारी दर्शवली आहे. ट्रम्प म्हणाले की अमेरिका या प्रकरणात हस्तक्षेपासाठी संभाव्य लष्करी पर्यायांवर विचार करत आहे, त्यामुळेच ईरान चर्चा करण्यास तयार झाला आहे.
याआधी ईरानी संसदेच्या अध्यक्षांनी इशारा दिला होता की अमेरिकन सैन्याने हस्तक्षेप केल्यास अमेरिकेचे लष्करी आणि व्यावसायिक तळ प्रत्युत्तरादाखल लक्ष्य केले जातील. यापूर्वी न्यूयॉर्क टाइम्सने वृत्त दिले होते की ट्रम्प यांना ईरान प्रकरणात लष्करी पर्यायांबाबत माहिती देण्यात आली होती. त्यानंतर ईरानकडून चर्चेची तयारी दर्शवण्यात आली आहे. दरम्यान, सर्वोच्च नेते आयातोल्ला खामेनेई यांचा एक व्हिडिओ समोर आला असून त्यात ते म्हणतात, “शत्रूंच्या सर्व प्रयत्नांनंतरही इस्लामिक रिपब्लिक ऑफ ईरान आज जगात मजबूत, शक्तिशाली आणि समृद्ध आहे. गेल्या ४० वर्षांत त्यांनी आमच्याविरुद्ध लष्करी, सुरक्षा, आर्थिक आणि सांस्कृतिक अशा सर्व आघाड्यांवर हल्ले केले, पण ते अपयशी ठरले. देवाचे आभार की आज ईरानमध्ये इस्लामिक रिपब्लिकचे शासन आहे.”
