जिल्हा परिषद आणि पंचायत समितीच्या निवडणुका पुढे ढकलल्या

मतदान आणि निकालाच्या तारखेत बदल

जिल्हा परिषद आणि पंचायत समितीच्या निवडणुका पुढे ढकलल्या

महाराष्ट्रात २८ जानेवारी २०२६ रोजी राज्याचे उपमुख्यमंत्री अजीत पवार यांचे दुर्दैवी निधन झाल्याने राज्यभर शोककाळ सुरू झाला आहे. त्यांच्या मृत्यूमुळे विधानाच्या स्थानिक निवडणुका विषयक एक महत्त्वाचा निर्णय घेतला गेला आहे. राज्य सरकारने अजीत पवार यांच्या मृत्यूमुळे २८ ते ३० जानेवारी अशी तीन दिवसांची शासकीय दुखवटा घोषित केली आहे. या दुखवट्याचा विचार करून राज्य निवडणूक आयोगाने जिल्हा परिषदेच्या आणि पंचायत समितीच्या निवडणुका मुळच्या वेळापत्रकापेक्षा पुढे ढकलण्याचा निर्णय घेतला आहे.

पहिले हे निवडणुकीचे मतदान ५ फेब्रुवारी २०२६ रोजी होणार होते, परंतु आता ७ फेब्रुवारी २०२६ रोजी मतदान होईल असे आयोगाने ठरवले आहे. त्यानंतर मतमोजणीचे काम ९ फेब्रुवारी २०२६ रोजी सुरू केले जाईल. या बदलामुळे प्रचाराची वेळ आणि अंतिम तयारी यांच्यातही थोडा फरक येणार आहे.
हे ही वाचा:
भारत–युरोपियन युनियन यांच्यात ऐतिहासिक व्यापार करार

प्रजासत्ताक दिनी कर्तव्यपथावर महाराष्ट्राचा डंका

अजितदादांचा विमान अपघाताच्या चौकशी व्हावी

अ‍ॅमेझॉनकडून १६ हजार कर्मचाऱ्यांना नारळ

यापूर्वी १३ जानेवारी २०२६ रोजी आयोगाने निवडणुकीचा पुरा कार्यक्रम जाहीर केला होता, ज्यात उमेदवारी अर्ज, चिन्ह वाटप आणि उमेदवारांची यादी जाहीर करणे यांसारखे टप्पे पूर्ण झाले होते. आता फक्त मतदान, मतमोजणी आणि निकाल जाहीर करण्याचे उर्वरित टप्पे राहिले होते. त्या टप्प्यांमध्ये आता नवीन तारीखा लागू झाल्या आहेत.

या बदलामुळे प्रचाराची वेळ ही ५ फेब्रुवारी रोजी रात्री १० वाजेपर्यंत असेल. त्यामुळे उमेदवार आणि पक्ष दोघांनाही आता त्यांच्या योजनांमध्ये बदल करावा लागणार आहे. आयोगाने हे सुधारणे जिल्हाधिकाऱ्यांमार्फत ३१ जानेवारी रोजी अधिकृतरीत्या जाहीर करावे, असे सांगितले आहे.

या निर्णयामुळे राज्यातील स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या निवडणुकीवर प्रत्यक्ष परिणाम झाला आहे. पूर्वी संपूर्ण महाराष्ट्रात १२ जिल्हा परिषद आणि त्यातील १२५ पंचायत समित्यांची निवडणूक होणार होती. आता यातील मतदान आणि मतमोजणी या दोन महत्त्वाच्या टप्प्यांचे तारखेचे बदल करण्यात आले आहेत.

अजित पवार यांच्या निधनाची बातमी येताच राजकीय वर्तुळ आणि सामान्य जनता या दुःखात सामील झाले. त्यांच्या राजकीय कारकिर्दीत त्यांनी स्थानीय स्वराज्य संस्थांमध्ये विकास आणि जनतेच्या समस्या सोडविण्याच्या प्रयत्नांना पुढाकार दिला होता, त्यामुळे त्यांच्या अचानक गेलेल्या मृत्यूचा परिणाम निवडणूक प्रक्रियेवरही दिसू लागला आहे.

या बदलामुळे राज्याचे राजकीय वातावरण सध्या संजीव असून, अनेक पक्ष आणि उमेदवार आता त्यांच्या प्रचाराच्या वेळापत्रकात बदल करून नवीन तारीखीनुसार काम करत आहेत. शिवाय, या निवडणुका ग्रामीण भागातील लोकांच्या सरकारी आणि विकास योजनांवर मोठ्या प्रमाणात प्रभाव टाकतात, त्यामुळे निवडणुकीच्या तारखेतील बदलामुळे विविध समुदाय आणि पक्षांचे विचार वेगळे आहेत.

Exit mobile version