मणिपूरमधील भाजपचे आमदार वुन्गझागिन वाल्टे यांचे उपचारादरम्यान निधन झाले. ते २०२३ मध्ये मणिपूरमध्ये उसळलेल्या जातीय हिंसाचारात गंभीर जखमी झाले होते. त्यानंतर जवळपास दोन वर्षे विविध रुग्णालयांत त्यांच्यावर उपचार सुरू होते; मात्र प्रकृतीत अपेक्षित सुधारणा झाली नाही आणि अखेर त्यांची प्राणज्योत मालवली. त्यांच्या निधनामुळे राज्यात शोककळा पसरली आहे.
२०२३ मध्ये मणिपूर राज्यात मैतेई आणि कुकी-जो समुदायांमध्ये तीव्र संघर्ष झाला होता. या हिंसाचारात अनेकांचे जीव गेले, शेकडो जखमी झाले आणि हजारो कुटुंबांना विस्थापित व्हावे लागले. त्याच काळात वाल्टे यांच्यावर संतप्त जमावाने हल्ला केला होता. या हल्ल्यात ते गंभीर जखमी झाले. त्यानंतर त्यांना इम्फाळहून दिल्ली आणि पुढे गुरुग्राम येथील रुग्णालयात हलवण्यात आले होते.
हे ही वाचा:
गुजरातमध्ये विवाह नोंदणी कायदा बदलला, लव्ह जिहादच्या खेळाला चोख उत्तर
राजस्थानची अंतिम मतदार यादी जाहीर
श्रीलंका मालिकेपूर्वी अफगाणिस्तानला नवा मुख्य प्रशिक्षक मिळणार
आरएसएसविषयी केलेल्या विधानानंतर राहुल गांधी भिवंडी दंडाधिकारी न्यायालयात; प्रकरण काय?
वाल्टे हे थानलोन मतदारसंघाचे प्रतिनिधित्व करत होते. ते कुकी-जोमी समाजातील प्रभावी आणि स्पष्टवक्ते नेते मानले जात. स्थानिक पातळीवरील विकासकामे, रस्ते, पायाभूत सुविधा आणि सामाजिक प्रश्नांवर त्यांनी सातत्याने भूमिका मांडली होती. साधेपणा आणि लोकांशी असलेला जवळचा संपर्क यामुळे ते मतदारसंघात लोकप्रिय होते. त्यांच्या निधनामुळे समर्थकांमध्ये मोठी पोकळी निर्माण झाली आहे.
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी वाल्टे यांच्या निधनाबद्दल दुःख व्यक्त केले. त्यांनी शोकसंदेशात त्यांच्या कार्याचे स्मरण करत कुटुंबीयांप्रती संवेदना व्यक्त केल्या. तसेच भारतीय जनता पक्ष नेही अधिकृत निवेदनातून वाल्टे यांचे योगदान अधोरेखित केले असून, ही पक्षासाठी मोठी हानी असल्याचे म्हटले आहे. राज्यातील इतर पक्षांच्या नेत्यांनीही श्रद्धांजली अर्पण केली.
वाल्टे यांचे निधन हे २०२३ मधील मणिपूर हिंसाचाराचे दूरगामी परिणाम अजूनही कायम असल्याचे दाखवते. त्या घटनांनी राज्याच्या सामाजिक आणि राजकीय परिस्थितीवर खोल परिणाम केला आहे. शांतता आणि सलोखा प्रस्थापित करण्यासाठी सर्वांनी एकत्रित प्रयत्न करण्याची गरज अधोरेखित होत आहे.
समर्पित लोकप्रतिनिधी म्हणून वुन्गझागिन वाल्टे यांचे योगदान कायम स्मरणात राहील. त्यांच्या जाण्याने मणिपूरच्या राजकारणात एक महत्त्वाची जागा रिकामी झाली आहे.
