मणिपूरमधील सेनापती आणि उखरुलच्या थंड, हिरवळीच्या टेकड्यांमध्ये, एक शांत क्रांती घडत आहे. एकेकाळी काश्मीर आणि हिमाचल प्रदेशशी संबंधित असलेले सफरचंद आता या ईशान्य राज्यात रुजत आहेत आणि वाढू लागले आहेत. पारंपारिकपणे भात, मका आणि डाळींसाठी ओळखले जाणारे मणिपूरचे शेतकरी बदलत्या हवामान पद्धती, आधुनिक शेती पद्धती आणि उत्पादकांमध्ये वाढती जागरूकता यामुळे सफरचंद लागवड स्वीकारत आहेत.
सेनापती येथील एक प्रगतीशील शेतकरी जॉय म्हणाले, “गेल्या वर्षी आमची पहिली कापणी होती आणि या वर्षी आम्हाला दुसरी लागवड अपेक्षित आहे. आम्ही तीन ते चारशे रोपे लावली आहेत, सर्व सेंद्रिय. येथे सफरचंद चांगले वाढतात आणि आमची झाडे फक्त चार वर्षांची आहेत.” जॉय आणि इतर अनेकांसाठी, सफरचंद शेती अधिक फायदेशीर भविष्याचे आश्वासन देते, स्थानिक शहरांच्या पलीकडे इम्फाळ आणि अगदी देशभर बाजारपेठ विस्तारण्याची आशा आहे.
उखरुल, सेनापती आणि तामेंगलाँग हे डोंगराळ जिल्हे असल्याने थंड हवामान, समृद्ध माती, जी सफरचंद लागवडीसाठी योग्य आहे. उच्च मूल्याचे नगदी पीक म्हणून, सफरचंद पारंपारिक शेतीपेक्षा चांगले उत्पन्न देते, उत्पन्न वाढवते आणि अधिक शेतकरी आणि व्यावसायिकांना बागांमध्ये गुंतवणूक करण्यास प्रोत्साहित करते.
उखरुल येथील पेटीग्रू कॉलेजचे प्राचार्य रिंगकाहाओ होराम म्हणाले, “एक सफरचंदाचे झाड शंभर वर्षांहून अधिक काळ टिकू शकते. जर आपण स्थानिक पातळीवर सफरचंद वाढवले तर आपण काश्मीर आणि चीनमधून आयातीवरील अवलंबित्व कमी करू शकतो. योग्य बाजारपेठ उपलब्धतेसह, मणिपूर जगभरात सफरचंद निर्यात करू शकते.”
हे ही वाचा :
पाककडून पुन्हा काश्मीरचा मुद्दा उपस्थित, म्हटले-अमेरिकेसह इतर देशाकडून मदत स्वागतार्ह!
रक्षाबंधनाच्या शुभ प्रसंगी समृद्ध भारत निर्माण करण्याची प्रतिज्ञा करू!
रशिया-युक्रेन युद्ध संपणार? ट्रम्प-पुतिन यांची भेटीची तारीख आली समोर!
जम्मू-काश्मीरमध्ये दहशतवाद्यांशी झालेल्या चकमकीत २ जवान हुतात्मा!
दरम्यान, सफरचंद लागवडीकडे होणारा हा बदल मणिपूरच्या कृषी विविधतेतील एक महत्त्वपूर्ण पाऊल आहे. हे केवळ स्थानिक अर्थव्यवस्था मजबूत करत नाही तर ग्रामीण समृद्धीला चालना देऊन तरुणांना शेती करण्यास प्रेरित करते. मणिपूर भारताच्या सफरचंद उत्पादन क्षेत्रात एक उगवता तारा बनण्यास सज्ज आहे, खरोखरच गोड यश आहे.
Manipur farmers find sweet success in apples#manipur #apple #farming pic.twitter.com/FTikughvJn
— ANI (@ANI) August 9, 2025
