छत्तीसगडमध्ये १८ लाख रुपयांचे बक्षीस असलेल्या १२ नक्षलवाद्यांचे आत्मसमर्पण!

५ महिला कार्यकर्त्यांचा समावेश

छत्तीसगडमध्ये १८ लाख रुपयांचे बक्षीस असलेल्या १२ नक्षलवाद्यांचे आत्मसमर्पण!

१७ सप्टेंबर २०२५ रोजी छत्तीसगडमधील नक्षलग्रस्त नारायणपूर जिल्ह्यात १२ नक्षलवाद्यांनी आत्मसमर्पण केले. या सर्व नक्षलवाद्यांना एकूण १.८ दशलक्ष रुपयांचे बक्षीस जाहीर करण्यात आले होते. आत्मसमर्पण केलेल्या नक्षलवाद्यांमध्ये पाच महिला नक्षलवाद्यांचा समावेश आहे. सुरक्षा दलांकडून वाढत्या दबावाचा आणि सरकारच्या विकास कार्याचा हा परिणाम आहे.

नारायणपूरच्या पोलिस अधीक्षकांनी सांगितले की, हे नक्षलवादी अबुझमद प्रदेशात सक्रिय होते. पोलिसांच्या युक्त्या आणि सतत छावण्या स्थापन केल्याने नक्षलवादी संघटना कमकुवत होत आहेत, ज्यामुळे त्यांना आत्मसमर्पण करण्यास भाग पाडले जात आहे.

पोलिसांनी सर्व आत्मसमर्पण केलेल्या नक्षलवाद्यांना प्रत्येकी ५०,००० रुपयांचे धनादेश दिले आहेत. त्यांना सरकारी योजनांचे पूर्ण लाभ मिळतील जेणेकरून ते सामान्य जीवन जगू शकतील, अशी हमीही देण्यात आली आहे. अशा आत्मसमर्पणामुळे केवळ परिसरात शांतताच नाही तर स्थानिक लोकांचा आत्मविश्वासही वाढेल, असा पोलिसांचा विश्वास आहे.

दरम्यान, नक्षलवाद्यांची सद्यस्थिती २०२५ पर्यंत बऱ्याच प्रमाणात बदलली आहे. मागील काही वर्षांत केंद्र सरकार आणि राज्य सरकारांनी राबवलेल्या सघन सुरक्षा मोहिमा, विकास योजना, आणि शरणागती व पुनर्वसन कार्यक्रमांमुळे नक्षल चळवळीला मोठा आघात बसलेला आहे.

हे ही वाचा : 

निवडणूक आयोगाचा मोठा निर्णय; ईव्हीएम मतपत्रिकांच्या लेआउटमध्ये केले ‘हे’ बदल 

२६/११ मुंबई, संसद हल्ल्यामागे मसूद अझहरचं; जैशच्या कमांडरची कबुली

महामार्ग प्रकल्पांच्या गुणवत्तेसाठी तरतुदी कठोर

पंतप्रधान मोदींचा वाढदिवस: राज्यातील ७५० गावात स्वच्छता अभियान संपन्न!

नक्षल चळवळीचा प्रभाव आता १०-१२ जिल्ह्यांपुरता मर्यादित राहिलेला आहे, जो २०१० मध्ये सुमारे ९० जिल्ह्यांमध्ये होता. छत्तीसगड, झारखंड, ओडिशा, महाराष्ट्र, तेलंगणा आणि आंध्र प्रदेशमधील काही दुर्गम भागांमध्ये अजूनही तुरळक प्रभाव आहे.

Exit mobile version