ऑपरेशन सिंदूरमध्ये संपूर्ण जगाने पाहिले की आपल्या सेनांनी कशा प्रकारे ऐतिहासिक आणि निर्णायक विजय मिळवला. आपल्या सैनिकांचे शौर्य, त्यांचा पराक्रम आपण अनुभवला. सोमवार रोजी ही बाब मांडताना संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह म्हणाले की, आर्थिक शिस्तीशिवाय कोणतीही सैन्यशक्ती टिकवून ठेवता येत नाही. ते म्हणाले की, आपली सेना कितीही सक्षम असली तरी योग्य वेळी आवश्यक संसाधने उपलब्ध झाली नाहीत, तर त्यांच्या क्षमतेवर विपरीत परिणाम होऊ शकतो. राजनाथ सिंह नवी दिल्ली येथे डिफेन्स अकाउंट्स डिपार्टमेंट (DAD) च्या २७८ व्या स्थापना दिनाच्या कार्यक्रमात बोलत होते. त्यांनी सांगितले की, डीएडी हे एक अदृश्य सेतू आहे जे वित्त आणि सैन्यदलांना जोडते.
संरक्षण मंत्र्यांनी सांगितले की, आपल्या सेनांच्या शौर्यामागे असणाऱ्या शक्तीत डिफेन्स अकाउंट्स डिपार्टमेंटची मोठी भूमिका आहे. शांततेच्या काळात निवृत्तीवेतन आणि कल्याणकारी योजनांमध्ये या विभागाची भूमिका असतेच, पण युद्धकाळात संसाधनांचा योग्य वापर आणि युद्धतयारीत तुम्ही जी भूमिका बजावता त्यासाठी तुम्ही अभिनंदनास पात्र आहात. ते म्हणाले की, आता भारतात एक नाविन्यपूर्ण इकोसिस्टम उभे करण्याची वेळ आली आहे जे संशोधन व विकासावर आधारित तंत्रज्ञानाला आपल्या संरक्षण क्षेत्रात प्रोत्साहन देईल. राजनाथ सिंह म्हणाले, “माझ्या मते, संरक्षण बजेटचे संरक्षक म्हणून तुमची भूमिका अत्यंत महत्त्वपूर्ण आहे. त्यामुळे तुम्ही संशोधन व विकास सुलभ करण्याच्या दिशेने नक्कीच विचार केला पाहिजे.”
हेही वाचा..
ओम बिरला यांची उपराष्ट्रपती सी.पी. राधाकृष्णन यांच्याशी भेट
श्री नैना देवी मंदिरात रामनवमीला सिद्धिदात्री स्वरूपाची पूजा
आरबीआयने आयपीओ कर्ज मर्यादा दुप्पट केली
महानवमीला गोरखनाथ मंदिरात मुख्यमंत्री योगींची ‘शक्ती साधना’, ‘मुलींचे पाय धुऊन केली पूजा’
ते पुढे म्हणाले, “आपण जर योग्य विचार आणि समन्वयाने काम केले, तर नियमांचे पालन करतानाही आपल्या सेनांच्या गरजा वेळेत पूर्ण करता येऊ शकतात. हाच समतोल हा आपल्या कार्याचा सर्वात महत्त्वाचा घटक आहे. जेव्हा हा समतोल साधला जातो, तेव्हा कितीही मोठे आव्हान आले तरी आपण ते पार करू शकतो आणि त्यातून अधिक मजबूत होऊन बाहेर पडतो.” जीएसटीबाबत बोलताना त्यांनी सांगितले की, भारत सरकारने अलीकडेच एक महत्त्वपूर्ण पाऊल उचलले आहे. त्याअंतर्गत जीएसटी दरांमध्ये सुधारणा करण्यात आली आहे. याचा थेट परिणाम संरक्षण खरेदीवर होणार आहे. हे आपल्या दृष्टीने अतिशय चांगले आहे. त्यांनी सांगितले की, वस्तूंच्या किंमती कमी झाल्यामुळे अधिक प्रमाणात संरक्षण खरेदी करणे शक्य होईल.
संरक्षण मंत्री म्हणाले, “एखाद्या राष्ट्राची ताकद त्याच्या सेनांसोबतच त्या लोकांच्या निष्ठेतही दडलेली असते जे पडद्यामागे राहून सेनांना बळकटी देतात. तुमच्या जबाबदाऱ्या आणि तुमचे महत्त्व दोन्ही खूप मोठे आहेत. तुमचे कार्य येणाऱ्या पिढ्यांचे भविष्य सुरक्षित करण्याचेही आहे. तुमच्या मनात ही भावना असली पाहिजे की तुम्ही केवळ आजसाठी नाही तर उद्याच्या भारतासाठीही योगदान देत आहात.” ते पुढे म्हणाले की, “एखाद्या राष्ट्राच्या आर्थिक मुळे किती मजबूत आहेत त्यावर त्या राष्ट्राची शक्ती अवलंबून असते. वित्त हे कोणत्याही राष्ट्राचे जीवनस्रोत असते. जसे आपल्या शरीरात रक्तप्रवाह सतत सुरू असला पाहिजे, तसेच राष्ट्राची शासकीय यंत्रणा आणि संरक्षण यंत्रणा सुरळीत चालवण्यासाठी आर्थिक प्रवाह आवश्यक आहे.”
संरक्षण मंत्री म्हणाले, “आपण सर्वांनी आपल्या मनात ही गोष्ट स्पष्ट ठेवली पाहिजे की आपण जे काही काम करतो ते फक्त ‘कामापुरते काम’ नसेल. ते फक्त एक ड्युटी किंवा प्रोफेशन नसेल. ते आपल्यासाठी सेवा आणि साधना असेल. आपण जे प्रत्येक निर्णय घेतो तो थेट आपल्या जवानांच्या सुरक्षेशी, त्यांच्या मनोबलाशी आणि राष्ट्रशक्तीशी निगडित असतो. मला खात्री आहे की तुमच्यात राष्ट्रउत्थानात योगदान देण्याची भावना आहेच, पण ती फक्त एखाद्या क्षणिक प्रेरणेपुरती न राहता तुमच्या मनात कायमची संस्कारित झाली पाहिजे.”
