पाकिस्तानने ४० वर्षांपासून चालू असलेल्या अफगाण निर्वासित छावण्या बंद केल्या आहेत. स्थानिक माध्यमांनी शनिवारी ही माहिती दिली. पाकिस्तान सरकारकडून अफगाण निर्वासितांविरुद्ध चालविल्या जाणाऱ्या कारवाईदरम्यान खैबर-पख्तूनख्वा (केपी) प्रांतातील पाच छावण्या बंद करण्याचे आदेश देण्यात आले आहेत. पाकिस्तानच्या प्रमुख दैनिक एक्सप्रेस ट्रिब्यूनच्या अहवालानुसार, “खैबर-पख्तूनख्वामध्ये बंद करण्यात येणाऱ्या पाच छावण्यांमध्ये हरिपूर जिल्ह्यातील तीन छावण्या, चितरलमधील एक छावणी आणि अपर दीरमधील एक छावणी यांचा समावेश आहे. अधिकाऱ्यांच्या माहितीनुसार, केवळ हरिपूर येथील पनियन छावणीतच एक लाख पेक्षा जास्त निर्वासित राहिले होते.”
“सरकारने वाढत्या गुन्हेगारी आणि दहशतवादाचा दाखला देत ऑक्टोबर २०२३ मध्ये कागदपत्रांशिवाय राहणाऱ्या अफगाण निर्वासितांना परत पाठवण्यास सुरुवात केली होती. या आठवड्याच्या सुरुवातीला संरक्षण मंत्री ख्वाजा आसिफ यांनी पुन्हा सांगितले की अफगाण निर्वासितांचा बलुचिस्तान आणि केपीमधील दहशतवादाशी संबंध आहे.” या महिन्याच्या सुरुवातीला संयुक्त राष्ट्र निर्वासित संस्था यूएनएचसीआरने इशारा दिला होता की पाकिस्तानमधून लाखो अफगाणांना प्रतिकूल परिस्थितीत बाहेर काढल्यामुळे अफगाणिस्तानात दुहेरी संकट निर्माण होत आहे. अफगाणिस्तान सध्या ज्या भागांतून निर्वासित परत येत आहेत तिथे आलेल्या भीषण भूकंपातून सावरण्यासाठी झगडत आहे.
हेही वाचा..
बरेली दंगल प्रकरणी मौलाना तौकीर रझा अटकेत
षष्ठ्यब्दीपूर्ति निमित्त सुनील देवधर यांच्यावर शुभेच्छांचा वर्षाव!
… म्हणून काँग्रेस नेत्याला ठोठावला १.२४ अब्ज रुपयांचा दंड!
यूएनएचसीआरच्या निवेदनात म्हटले आहे, “या वर्षाच्या सुरुवातीपासून आतापर्यंत सुमारे २६ लाख अफगाण शेजारी देशांतून परतले आहेत — त्यातील अनेक स्वतःच्या इच्छेने नाहीत. ते दारिद्र्य आणि दुष्काळाने त्रस्त असलेल्या अशा देशात परतले आहेत जिथे आधीच मानवी गरजा प्रचंड आहेत. काहींनी दशकांपासून अफगाण भूमीवर पाऊल ठेवलेले नाही; काही निर्वासनात जन्मलेले असून पहिल्यांदाच परत येत आहेत.” यात पुढे म्हटले आहे, “पाकिस्तानने आपल्या ‘अनधिकृत घुसखोरांच्या स्वदेश परतावा योजने’वर पुन्हा अंमलबजावणी सुरू केल्यापासून, एप्रिलपासून आतापर्यंत ५,५४,००० पेक्षा जास्त अफगाण परतले आहेत — ज्यामध्ये फक्त ऑगस्ट महिन्यातच १,४३,००० लोकांचा समावेश होता. अलीकडच्या आठवड्यांत ही गती आणखी वाढली आहे: फक्त सप्टेंबरच्या पहिल्या आठवड्यातच सुमारे १,००,००० लोक पाकिस्तानमधून परतले.”
संयुक्त राष्ट्राने पाकिस्तानला अफगाण निर्वासितांबाबत मानवी दृष्टिकोन ठेवण्याचे आवाहन केले आहे. अफगाणिस्तानातील यूएनएचसीआरचे प्रतिनिधी अराफात जमाल यांनी १२ सप्टेंबर रोजी जिनिव्हामधील पत्रकार परिषदेत म्हटले, “यूएनएचसीआर पाकिस्तान सरकारला सतत सुरक्षा आवश्यकतांतील व्यक्तींची ओळख पटवण्यासाठी आणि अफगाणांसाठी विनियमित स्थलांतर मार्गांचा विस्तार करण्यासाठी व्यावहारिक यंत्रणा विकसित करण्यात मदत करण्यास तयार आहे.”
