मेटामध्ये मोठी नोकरकपात; कर्मचाऱ्यांसाठी ‘२८ दिवसांचा नरक’

कंपनीच्या निर्णयावर प्रश्नचिन्ह; स्पष्टतेची मागणी

मेटामध्ये मोठी नोकरकपात; कर्मचाऱ्यांसाठी ‘२८ दिवसांचा नरक’

Meta Logo

Meta या मोठ्या टेक कंपनीने हजारो कर्मचाऱ्यांना कमी करण्याचा निर्णय घेतल्यामुळे कंपनीतील वातावरण तणावपूर्ण झाले आहे. फेसबुक आणि इंस्टाग्रामसारख्या प्लॅटफॉर्मची मालकी असलेल्या या कंपनीत सुमारे १० टक्के म्हणजेच जवळपास ८ हजार कर्मचाऱ्यांना कामावरून कमी केले जाणार आहे. ही प्रक्रिया मे महिन्यात सुरू होणार असल्याचे कंपनीने स्पष्ट केले आहे.

मात्र या निर्णयामुळे सर्वात मोठी अडचण निर्माण झाली आहे ती म्हणजे कर्मचाऱ्यांना लगेच कामावरून कमी केले जाणार नाही. त्यांना जवळपास २८ दिवस प्रतीक्षा करावी लागणार आहे. या काळात कोणाची नोकरी जाणार आणि कोण वाचणार याबाबत कोणतीही स्पष्ट माहिती नसल्यामुळे कर्मचारी मानसिक तणावाखाली आहेत. अनेकांनी या काळाला “२८ दिवसांचा नरक” असे संबोधले आहे.

कंपनीच्या अंतर्गत फोरमवर कर्मचाऱ्यांनी आपली भीती आणि संभ्रम उघडपणे व्यक्त केला आहे. काही जण म्हणतात की, पुढील एक महिना कामावर लक्ष केंद्रित करणे खूप कठीण झाले आहे. तर काही जण परिस्थितीवर विनोद करून ताण कमी करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. अनेक कर्मचारी आधीच नवीन नोकरीच्या शोधात लागले आहेत, कारण अनिश्चिततेत राहणे त्यांना शक्य होत नाही.
हे ही वाचा:
मुंबई–पुणे ‘मिसिंग लिंक’ पूर्ण; एकनाथ शिंदे यांनी केली पाहणी

तृणमूलचे ‘कट्टर’ समर्थक म्हटल्यावर मतदार पत्रकारावर भडकले!

राज्यात उष्णतेचा कहर; अकोल्यात तापमान ४६°C च्या उंबरठ्यावर

बांबू उद्योगामुळे बदलत आहे ईशान्य भारतातील महिलांचे जीवन

या नोकरकपातीमागे कंपनीचे धोरणात्मक बदल कारणीभूत असल्याचे सांगितले जात आहे. मेटा आता मोठ्या प्रमाणावर आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स म्हणजेच AI क्षेत्रावर लक्ष केंद्रित करत आहे. OpenAI आणि Google यांसारख्या कंपन्यांशी स्पर्धा करण्यासाठी मेटा नवीन तंत्रज्ञानात मोठी गुंतवणूक करत आहे. त्यामुळे खर्च कमी करण्यासाठी आणि कामकाज अधिक कार्यक्षम करण्यासाठी कर्मचारी कपात करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे.

काही कर्मचाऱ्यांनी कंपनीच्या निर्णयावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले आहे. त्यांनी विचारले आहे की, जर कपात करायचीच होती तर थेट यादी जाहीर का केली नाही? काहींनी इतर कंपन्यांप्रमाणे स्वेच्छानिवृत्तीचा पर्याय देण्याची मागणी केली आहे. कारण अशा अनिश्चिततेत राहण्यापेक्षा स्पष्ट निर्णय अधिक योग्य असल्याचे त्यांचे मत आहे.

ही घटना केवळ मेटापुरती मर्यादित नाही. सध्या संपूर्ण टेक क्षेत्रात नोकरकपातीची लाट सुरू आहे. अनेक मोठ्या कंपन्या खर्च कमी करून AI आणि नवीन तंत्रज्ञानावर भर देत आहेत. त्यामुळे पारंपरिक नोकऱ्यांवर परिणाम होताना दिसत आहे.

एकूणच, मेटाच्या या निर्णयामुळे हजारो कर्मचाऱ्यांच्या भविष्यावर प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे. “२८ दिवसांचा नरक” हा केवळ एक वाक्य नसून, सध्याच्या कॉर्पोरेट जगातील अस्थिरतेचे वास्तव दर्शवणारा अनुभव आहे.

Exit mobile version