संरक्षण संशोधन व विकास संस्था (डीआरडीओ) च्या ६८व्या स्थापना दिनानिमित्त संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांनी गुरुवारी शास्त्रज्ञ व कर्मचाऱ्यांना शुभेच्छा दिल्या आणि त्यांच्या निष्ठा, वैज्ञानिक उत्कृष्टता व राष्ट्रीय कर्तव्यभावनेचे कौतुक केले. डीआरडीओ आज आपला ६८वा स्थापना दिवस साजरा करत आहे. भारताला बळकट करणे तसेच विज्ञान व तंत्रज्ञान, विशेषतः संरक्षण क्षेत्रात आत्मनिर्भर बनवणे या उद्देशाने १९५८ मध्ये या संस्थेची स्थापना करण्यात आली होती.
संरक्षण मंत्र्यांनी ‘एक्स’वर पोस्ट करत म्हटले, “डीआरडीओ दिनानिमित्त मी सर्व डीआरडीओ शास्त्रज्ञ, कर्मचारी व त्यांच्या कुटुंबीयांना मनापासून शुभेच्छा देतो. त्यांची अढळ निष्ठा, वैज्ञानिक उत्कृष्टता आणि राष्ट्रीय कर्तव्यभावना भारताच्या संरक्षण सज्जतेला बळ देण्यासाठी तसेच संरक्षण क्षेत्रातील आत्मनिर्भर भारत घडवण्यासाठी अत्यंत महत्त्वाची आहे.” ते पुढे म्हणाले, “स्वदेशी आणि भविष्यासाठी सज्ज तंत्रज्ञान विकसित करून डीआरडीओ आपल्या धोरणात्मक स्वायत्ततेला आणि सशस्त्र दलांच्या आत्मविश्वासाला बळ देत आहे. संपूर्ण डीआरडीओ कुटुंबाला अर्थपूर्ण यशाच्या आणि राष्ट्रसेवेच्या आणखी एका वर्षासाठी शुभेच्छा.”
हेही वाचा..
भारतात नववर्ष २०२६चे जल्लोषात स्वागत
अमरावतीच्या शिंगोरीत ख्रिस्ती धर्मांतरण; केरळचे ८ अटकेत
आरोग्याची विशेष काळजी घेणारे सुपरफूड मोहरीचे तेल
डीआरडीओची स्थापना १९५८ साली तत्कालीन पंतप्रधान जवाहरलाल नेहरू यांच्या कार्यकाळात टेक्निकल डेव्हलपमेंट एस्टॅब्लिशमेंट आणि इंडियन ऑर्डनन्स फॅक्टरीजच्या डायरेक्टोरेट ऑफ टेक्निकल डेव्हलपमेंट अँड प्रोडक्शन यांचे डिफेन्स सायन्स ऑर्गनायझेशनमध्ये विलिनीकरण करून करण्यात आली. यानंतर १९७९ मध्ये, संरक्षण संशोधन व विकास सेवा (डीआरडीएस) ही गट ‘अ’ अधिकाऱ्यांची आणि शास्त्रज्ञांची स्वतंत्र सेवा म्हणून स्थापन करण्यात आली, जी थेट संरक्षण मंत्रालयाच्या प्रशासकीय नियंत्रणाखाली कार्यरत आहे.
५२ प्रयोगशाळांचे विस्तीर्ण जाळे असलेली डीआरडीओ एरोनॉटिक्स, शस्त्रास्त्रे, इलेक्ट्रॉनिक्स, भू-युद्ध अभियांत्रिकी, जीवन विज्ञान, साहित्य, क्षेपणास्त्रे आणि नौदल प्रणाली अशा अनेक महत्त्वाच्या क्षेत्रांमध्ये संरक्षण तंत्रज्ञान विकसित करण्याचे काम करते. आज डीआरडीओ ही संरक्षण क्षेत्रातील भारतातील सर्वात मोठी आणि सर्वाधिक विविध संशोधन संस्था आहे. या संस्थेत डीआरडीएसचे सुमारे ५ हजार शास्त्रज्ञ कार्यरत आहेत. त्याचबरोबर सुमारे २५ हजार अधीनस्थ शास्त्रज्ञ, तांत्रिक आणि सहाय्यक कर्मचारी देशाच्या संरक्षण क्षमतांना आणि तांत्रिक आत्मनिर्भरतेला बळकटी देण्यासाठी योगदान देत आहेत.







