28 C
Mumbai
Thursday, February 26, 2026
घरधर्म संस्कृती'भारतातील मुस्लिमांनी देशाला धर्मापेक्षा अधिक महत्त्व दिले ही चूक'

‘भारतातील मुस्लिमांनी देशाला धर्मापेक्षा अधिक महत्त्व दिले ही चूक’

मौलाना नदवी यांच्या जुन्या व्हीडिओची चर्चा

Google News Follow

Related

कट्टर इस्लामवादी मुफ्ती शमाईल नदवी यांचा एक जुना (तारीख नसलेला) व्हिडिओ सोशल मीडियावर मोठ्या प्रमाणात व्हायरल झाला. या व्हिडिओमध्ये नदवी लोकशाही आणि धर्मनिरपेक्षतेवर उघडपणे टीका करताना दिसतात आणि धर्मापेक्षा राष्ट्राला अधिक महत्त्व देण्याच्या संकल्पनेवर प्रश्न उपस्थित करतात. त्यांच्या या वक्तव्यांवर तीव्र प्रतिक्रिया उमटल्या असून अनेकांनी त्यांच्यावर बहिष्कृत आणि संविधानविरोधी विचारसरणीचा प्रचार केल्याचा आरोप केला आहे.

या व्हिडिओमध्ये नदवी असे म्हणताना ऐकू येतात की कोणताही राजकीय पक्ष मुस्लीम समाजाची परिस्थिती सुधारू शकत नाही आणि त्यांच्या मते यावर एकमेव उपाय म्हणजे “इस्लामची स्थापना” करणे आणि प्रेषितांच्या विचारांचे काटेकोर पालन करणे. ते असा युक्तिवाद करतात की, भारतातील मुसलमानांनी देश धर्मापेक्षा अधिक महत्त्वाचा आहे ही कल्पना स्वीकारून आणि धर्मनिरपेक्ष शासनव्यवस्था मान्य करून चूक केली आहे.

ते पुढे म्हणतात की धर्मनिरपेक्ष कायदे आणि संस्था इस्लामिक तत्त्वांपेक्षा अधिक पवित्र आहेत, असे मान्य करून मुसलमानांनी वारंवार “चुकीची कबुली” दिली आहे. शरियाच्या विरोधात जाणारे न्यायालयीन निकाल स्वीकारण्याच्या कल्पनेवरही नदवी टीका करतात आणि श्रद्धावानांनी असे निकाल शांतपणे स्वीकारावेत का, असा प्रश्न उपस्थित करतात.

मुफ्ती शमाईल नदवी अलीकडेच “देव अस्तित्वात आहे का?” या विषयावर ज्येष्ठ कवी व गीतकार जावेद अख्तर यांच्याशी झालेल्या सार्वजनिक चर्चेमुळे राष्ट्रीय पातळीवर वादाच्या केंद्रस्थानी आले. ही चर्चा २० डिसेंबर रोजी नवी दिल्लीतील कॉन्स्टिट्यूशन क्लबमध्ये झाली होती. जवळपास दोन तास चाललेल्या या चर्चेला मोठ्या प्रमाणात प्रेक्षक उपस्थित होते आणि त्यातील क्लिप्स व वक्तव्ये सोशल मीडियावर झपाट्याने व्हायरल झाली.

काही प्रेक्षकांनी या संवादाला श्रद्धा आणि तर्कशक्ती यांच्यातील दुर्मीळ व रोचक चर्चा असे म्हटले, तर काहींना यात तीव्र वैचारिक मतभेद स्पष्टपणे दिसून आले. नदवी यांच्या याआधीच्या भाषणांमुळे आणि व्हिडिओंमुळे या चर्चेने त्यांच्या वादग्रस्त मतांना अधिक व्यापक प्रसिद्धी मिळाल्याचे अनेकांचे मत आहे, तसेच त्यांचा कठोर आणि बहिष्कृत मानसिकतेचा दृष्टिकोन समोर आल्याचेही सांगितले जात आहे.

हे ही वाचा:

‘कबीर कला मंच’ माओवादी, फुटीरतावादी विचारांची शहरी आघाडी

जम्मूत ३० पेक्षा अधिक पाकिस्तानी दहशतवादी

शेख हसीना विरोधी पक्षातच फूट?

काँग्रेसच्या दिग्विजय सिंहांनी शेअर केला मोदींचा फोटो, आरएसएसचे कौतुक

धर्मनिरपेक्षता आणि लोकशाहीला नकार

या चर्चेनंतर लवकरच त्याच भाषणात नदवी असे सांगतात की, एखाद्या श्रद्धावान पुरुषाने किंवा स्त्रीने अल्लाहच्या आज्ञेच्या विरोधात जाणारा कोणताही निर्णय स्वीकारू नये. अल्लाह आणि प्रेषितांनी एखाद्या विषयावर निर्णय दिला असेल, तर इतर कोणत्याही अधिकाराकडे किंवा निर्णयाकडे वळणे श्रद्धावानासाठी योग्य नाही, असे ते म्हणतात.

त्यांच्या मते, मानवाने निर्माण केलेल्या व्यवस्था, न्यायालये किंवा वैयक्तिक तर्क यांवर दैवी कायद्यापेक्षा अधिक विश्वास ठेवणे अस्वीकार्य आहे. या वक्तव्यांमुळे अनेक निरीक्षक चिंतित झाले आहेत, कारण त्यांना हे लोकशाही संस्था आणि देशाच्या घटनात्मक चौकटीचा थेट नकार वाटतो.

या व्हिडिओच्या पुन्हा समोर आल्याने मुफ्ती शमाईल नदवी यांच्याभोवतीचा वाद अधिक तीव्र झाला आहे. अनेकांच्या मते, अशा विचारांमुळे लोकशाही मूल्यांना धक्का बसतो, तर दुसरीकडे त्यांचे कट्टर समर्थक त्यांच्या धार्मिक मत मांडण्याच्या हक्काचे समर्थन करत राहिले आहेत.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
296,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा