इस्रायल डिफेन्स फोर्सेस (IDF) ने शेअर केलेल्या नकाशामुळे वाद निर्माण झाला आहे. प्रत्यक्षात, या नकाशात इराणी क्षेपणास्त्रांची रेंज दाखवण्यात आली होती, परंतु त्यात भारताच्या सीमा चुकीच्या पद्धतीने दाखवण्यात आल्या होत्या, ज्यामुळे सोशल मीडियावर गोंधळ उडाला. नकाशात जम्मू आणि काश्मीर पाकिस्तानचा भाग आणि अरुणाचल प्रदेश चीनचा भाग म्हणून दाखवण्यात आला होता, त्यानंतर भारतीय वापरकर्त्यांनी जोरदार आक्षेप घेतला. जेव्हा वाद वाढला तेव्हा IDF ला माफी मागावी लागली.
१३ जून रोजी, आयडीएफने एक ग्राफिकल जागतिक नकाशा पोस्ट केला, ज्यामध्ये इराणच्या क्षेपणास्त्रांचा मारा जगातील कोणत्या भागात होऊ शकतो हे दाखवले होते. “इराण हा जागतिक धोका आहे. इस्रायल हे त्याचे अंतिम लक्ष्य नाही, ही फक्त सुरुवात आहे. आमच्याकडे कारवाई करण्याशिवाय पर्याय नव्हता, असे पोस्टमध्ये म्हटले आहे. तथापि, नकाशात भारताच्या सीमा अचूकपणे दाखवल्या नव्हत्या, ज्यामुळे वाद निर्माण झाला.
सोशल मीडिया वापरकर्त्यांना लवकरच नकाशातील चुका लक्षात आल्या. जम्मू आणि काश्मीर पाकिस्तानचा भाग आणि अरुणाचल प्रदेश चीनचा भाग म्हणून दाखवण्यात आला होता, तर ईशान्य प्रदेश नेपाळशी जोडण्यात आला होता. या चुकीमुळे भारतीय नागरिक आणि नेते संतप्त झाले, कारण त्यामुळे भारताच्या सार्वभौमत्वावर आणि प्रादेशिक अखंडतेवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित झाले.
द्विटरवरील वापरकर्त्यांनी आयडीएफच्या पोस्टखाली तीव्र प्रतिक्रिया पोस्ट केल्या. “कृपया भारताच्या सीमा दुरुस्त करा. अशा चुका करू नका,” एका वापरकर्त्याने लिहिले. “इस्रायलने काश्मीरला पाकिस्तान आणि अरुणाचलला चीनचा भाग म्हणून दाखवले आहे. ते ताबडतोब काढून टाका,” दुसऱ्या वापरकर्त्याने टिप्पणी दिली. अनेक वापरकर्त्यांनी योग्य नकाशासह प्रति-पोस्ट पोस्ट केल्या आणि आयडीएफने ही त्रुटी दुरुस्त करण्याची मागणी केली.
हे ही वाचा :
इस्रायलच्या ‘ऑपरेशन रायझिंग लायन’ला इराणच्या ‘ट्रू प्रॉमिस थ्री’ ने प्रत्युत्तर!
सैन्यदलाची चेष्टा कराल तर औषधालाही शिल्लक राहणार नाही !
दिवसाढवळ्या पडला दरोडा, १२ तासात दरोडेखोर गजाआड
वाद वाढत असल्याचे पाहून, आयडीएफने १३ जून रोजी दुपारी एक प्रति-पोस्ट जारी केली. त्यात म्हटले आहे की, “ही पोस्ट केवळ त्या क्षेत्राचे चित्रण आहे. हा नकाशा सीमांचे अचूक चित्रण करत नाही. या चित्रामुळे झालेल्या कोणत्याही गुन्ह्याबद्दल आम्ही दिलगीर आहोत.” याशिवाय, भारतातील इस्रायली राजदूतांनीही यावर स्पष्टीकरण दिले. त्यांनी एका भारतीय वापरकर्त्याच्या तक्रारीवर लिहिले की, “हे चुकीचे डिझाइन केलेले इन्फोग्राफिक आहे. आधीच काढून टाकण्यास/दुरुस्त करण्यास सांगितले आहे.” तथापि, या माफीनंतरही, अनेक वापरकर्त्यांनी चुकीचा नकाशा काढून टाकण्याची आणि योग्य नकाशासह नवीन पोस्ट करण्याची मागणी केली.
Iran is a global threat.
Israel is not the end goal, it’s only the beginning. We had no other choice but to act. pic.twitter.com/PDEaaixA3c
— Israel Defense Forces (@IDF) June 13, 2025







