26 C
Mumbai
Tuesday, March 3, 2026
घरदेश दुनियापाक उपपंतप्रधानांनी ट्रम्प यांचा दावा खोटा ठरवला? भारताचा त्रयस्थ पक्षाला विरोध!

पाक उपपंतप्रधानांनी ट्रम्प यांचा दावा खोटा ठरवला? भारताचा त्रयस्थ पक्षाला विरोध!

अल जझीराला दिलेल्या मुलाखतीतील व्हिडीओ व्हायरल 

Google News Follow

Related

पाकिस्तानचे परराष्ट्रमंत्री इशाक दार यांनी अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांचे वारंवार केलेले दावे फेटाळून लावले आहेत की त्यांनी भारत-पाकिस्तान संघर्ष सोडवला. ट्रम्प यांनी आतापर्यंत तीस वेळा सांगितले आहे की त्यांनी भारत आणि पाकिस्तानमध्ये युद्धबंदीची मध्यस्थी केली. अल जझीराला दिलेल्या मुलाखतीत इशाक दार यांनी कबूल केले की भारताने कधीही कोणत्याही तृतीय पक्षाची मध्यस्थी स्वीकारली नाही आणि नेहमीच हा मुद्दा द्विपक्षीय मानला आहे.

दार म्हणाले, “भारताने कधीही कोणत्याही तृतीय पक्षाची मध्यस्थी स्वीकारली नाही. पाकिस्तान चर्चेसाठी तयार आहे, परंतु भारत हा पूर्णपणे द्विपक्षीय मुद्दा मानतो.” त्यांनी स्पष्ट केले की अमेरिकेकडून युद्धबंदीचा प्रस्ताव आला होता, परंतु भारताने स्पष्ट केले होते की चर्चा फक्त द्विपक्षीय असेल.

इशाक दार यांनी खुलासा केला की मे महिन्यात अमेरिकेने भारत आणि पाकिस्तानला युद्धबंदीचा प्रस्ताव दिला होता आणि स्वतंत्र ठिकाणी चर्चा होऊ शकते असे सुचवले होते. परंतु जेव्हा ते २५ जुलै रोजी वॉशिंग्टनमध्ये अमेरिकेचे परराष्ट्रमंत्री मार्को रुबियो यांच्याशी भेटले तेव्हा त्यांना सांगण्यात आले की भारत हा केवळ द्विपक्षीय मुद्दा मानतो.

हे विधान ट्रम्प यांनी १० मे रोजी ट्रुथ सोशल या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर पोस्ट केलेल्या दाव्याचे थेट खंडन करते, ज्यामध्ये त्यांनी भारत आणि पाकिस्तानने अमेरिकेच्या मध्यस्थीने युद्धबंदीवर सहमती दर्शवली होती. भारताने लगेचच हे नाकारले आणि स्पष्ट केले की पाकिस्तानने युद्धबंदीची विनंती केल्यानंतर हा करार झाला. भारतीय सैन्याने ऑपरेशन सिंदूरमध्ये पाकिस्तान आणि पीओकेमधील नऊ दहशतवादी तळांवर मोठा हल्ला केला आणि शंभराहून अधिक दहशतवादी मारले.

भारताचे परराष्ट्र सचिव विक्रांत मिस्री यांनी त्यावेळी पत्रकार परिषदेत सांगितले की, “पाकिस्तानच्या डीजीएमओने भारताच्या डीजीएमओला फोन करून दुपारी ३:३५ वाजता युद्धबंदीची विनंती केली. दोन्ही बाजूंनी सहमती दर्शवली की जमीन, हवाई आणि समुद्री हल्ले संध्याकाळी ५ वाजल्यापासून थांबतील.” नंतर, परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर यांनीही पुनरुच्चार केला की भारत आणि पाकिस्तानमध्ये कोणत्याही तिसऱ्या पक्षाचा सहभाग नाही. भारताचे धोरण स्पष्ट आहे की पाकिस्तानसोबत चर्चा फक्त दहशतवाद आणि पाकव्याप्त काश्मीर (पीओके) वर केंद्रित असेल.

१९७१ च्या शिमला करारापासून, भारताची अधिकृत भूमिका अशी आहे की सर्व प्रलंबित मुद्दे केवळ द्विपक्षीय पद्धतीने सोडवले जातील. २०१९ मध्ये ट्रम्प यांनी दावा केला होता की मोदींनी काश्मीर प्रश्नावर मध्यस्थी करण्याची ऑफर दिली होती, परंतु भारताने ही ऑफर स्पष्टपणे नाकारली आणि पंतप्रधान मोदींनी स्वतः फ्रान्समधील बियारिट्झ येथे झालेल्या G७ शिखर परिषदेत ट्रम्प यांना हे स्पष्ट केले.

हे ही वाचा : 

नमो ऍपकडून पंतप्रधान मोदींच्या वाढदिवसानिमित्त “सेवा पर्व २०२५”

मीनाताई ठाकरेंच्या पुतळ्यावर लाल रंग; पोलिसांकडून आरोपीचा शोध सुरू

कॅनडा: खलिस्तानी संघटनेची धमकी; भारतीय वाणिज्य दूतावास ताब्यात घेण्याचा इशारा

… म्हणून कर्कला मारले; आरोपी रॉबिन्सनने पार्टनरला काय सांगितले?

पाकिस्तान समर्थित दहशतवाद्यांनी जम्मू आणि काश्मीरमधील पहलगामवर हल्ला केला. या हल्ल्यात २६ जणांचा मृत्यू झाला. प्रत्युत्तर म्हणून भारताने “ऑपरेशन सिंदूर” सुरू केले, ज्याने पाकिस्तान आणि पीओकेमधील दहशतवादी तळांवर हल्ला केला. त्यानंतर पाकिस्तानने भारतीय सीमावर्ती शहरांवर हल्ला केला, परंतु भारताच्या प्रत्युत्तरात त्यांना मोठे नुकसान सहन करावे लागले. चार दिवसांच्या संघर्षानंतर पाकिस्तानने युद्धबंदीची विनंती केली.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
296,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा