26 C
Mumbai
Wednesday, December 31, 2025
घरविशेषराजकारणातील अजातशत्रू अटल बिहारी वाजपेयी

राजकारणातील अजातशत्रू अटल बिहारी वाजपेयी

Google News Follow

Related

भारत रत्न, माजी पंतप्रधान Atal Bihari Vajpayee हे भारतीय राजकारणातील अजातशत्रू होते. त्यांनी आपल्या विचारांनी, कार्याने आणि नेतृत्वाने भारताचा मान संपूर्ण जगात उंचावला, असे गौरवोद्गार केंद्रीय गृहमंत्री Amit Shah यांनी काढले.

मध्य प्रदेशातील ग्वालियर येथे आयोजित अभ्युदय मध्य प्रदेश ग्रोथ समिटच्या उद्घाटनप्रसंगी बोलताना अमित शाह यांनी अटल बिहारी वाजपेयी यांच्या एकशे पहिल्या जयंतीनिमित्त त्यांचे भावपूर्ण स्मरण केले. ग्वालियर अंचलाचा देशाच्या इतिहासातील वाटा अधोरेखित करत त्यांनी अटलजींच्या जीवनातील अनेक आठवणींना उजाळा दिला.

ग्वालियर अंचलाचा ऐतिहासिक वारसा

अमित शाह म्हणाले की, ग्वालियर आणि आसपासच्या भागाने शतकानुशतके भारताला ऊर्जा, गती आणि दिशा देण्याचे काम केले आहे. मुघलांविरुद्ध संघर्ष असो, किंवा सांस्कृतिक परंपरा जपण्याचे कार्य—तानसेनपासून आजपर्यंत या भूमीने देशाच्या सांस्कृतिक शक्तीला बळ दिले आहे. येथील शेतकऱ्यांनी भारतीय शेतीला नवी दिशा दिली, तर स्वातंत्र्यानंतर मोठ्या प्रमाणात सैन्य व निमलष्करी दलांना जवान देण्याचे कार्यही याच प्रदेशाने केले, असे शाह यांनी सांगितले.

अटलजींचे व्यक्तिमत्त्व आणि योगदान

माजी पंतप्रधान अटल बिहारी वाजपेयी यांचा जीवनातील मोठा काळ ग्वालियर परिसरात व्यतीत झाला आणि याच भूमीने ‘अटल बिहारी’ घडवले, असे शाह म्हणाले. अटलजींनी केवळ भारताची सांस्कृतिक ओळख जपली नाही, तर स्वराज्यापासून सुशासनापर्यंतची यात्रा पुढे नेली.
ज्या काळात इंग्रजीचे वर्चस्व होते, त्या काळात संयुक्त राष्ट्रसंघाच्या सभेत हिंदीत भाषण करून त्यांनी संपूर्ण देशाचा अभिमान वाढवला, असेही शाह यांनी नमूद केले.

जनजातीय कल्याण आणि विकासाचा दृष्टिकोन

अटल बिहारी वाजपेयी पंतप्रधान असताना देशात स्वतंत्र जनजातीय विभाग नव्हता. त्यांच्या नेतृत्वाखाली केंद्र सरकारमध्ये जनजातीय मंत्रालयाची स्थापना झाली आणि जनजातीय कल्याणाची नवी वाटचाल सुरू झाली, असे शाह यांनी सांगितले.

पायाभूत सुविधा आणि राष्ट्रीय सुरक्षा

अटलजींच्या कार्यकाळात पायाभूत सुविधांमध्ये गुंतवणूक ही निवडणूक जिंकण्याचे साधन मानले जात नव्हते. मात्र, ही जुनी विचारसरणी मोडीत काढत त्यांनी चतुर्भुज महामार्ग प्रकल्पाला सुरुवात केली.
जगभरातील दबाव झुगारून भारताला अण्वस्त्रशक्ती संपन्न राष्ट्र बनवण्याचा निर्णय त्यांनी घेतला आणि शांतीसाठी अणुशक्ती हा सिद्धांत मांडला. कारगिल घुसखोरीनंतर पाकिस्तानविरोधात त्यांनी ठाम भूमिका घेतली—घुसखोरांना हुसकावून लावल्याशिवाय चर्चा होणार नाही, हे त्यांनी स्पष्ट केले.

अजातशत्रू नेता

अमित शाह म्हणाले की, अटल बिहारी वाजपेयी हे लोककल्याणासाठी समर्पित नेते होते. राजकारणात सक्रिय राहूनही कोणत्याही शत्रुत्वाशिवाय—अजातशत्रू म्हणून जीवन पूर्ण करणे अत्यंत दुर्मिळ असते. अटलजींच्या विरोधकांनाही त्यांच्याविरोधात काही बोलता येत नसे; हेच त्यांच्या व्यक्तिमत्त्वाचे सर्वात मोठे यश आहे.

याआधी केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांच्या हस्ते दोन लाख कोटी रुपयांच्या विकासकामांचे भूमिपूजन व लोकार्पण करण्यात आले.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
285,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा