तासन्तास गुडघे वाकवून बसावे लागते आणि रोजचा त्रास सहन करणे आता कठीण होत असेल, तर अर्ध-उकडू योगासन किंवा ‘नी मूव्हमेंट’ तुमच्यासाठीच आहे. हा सोपा आसन प्रकार गुडघ्यांना केवळ मजबूतच करत नाही, तर त्यांना निरोगीही ठेवतो. भारत सरकारच्या आयुष मंत्रालयाने अर्ध-उकडू योगासनाला गुडघे आणि नितंबांच्या आरोग्यासाठी अतिशय फायदेशीर मानले आहे. ‘नी मूव्हमेंट’ म्हणूनही ओळखले जाणारे हे योगासन शरीराच्या खालच्या भागाची ताकद आणि हालचाल क्षमता वाढविण्यास मदत करते. नियमित सरावाने गुडघे व नितंबांचे सांधे मजबूत होतात, लवचिकता वाढते आणि स्नायूंचे समन्वय सुधारते.
अर्ध-उकडू योगासन करणे सोपे आहे आणि ते घरीही करता येते. प्रथम सरळ उभे राहा आणि पाय कंबरेइतके अंतर ठेवून उभे ठेवा. नंतर हळूहळू गुडघे वाकवत उकड्या बसण्याच्या स्थितीत या, पण पूर्णपणे खाली बसू नका. गुडघे अर्धेच वाका आणि पाठीचा कणा सरळ ठेवा. हात कंबरेवर ठेवू शकता किंवा समोर जोडून धरू शकता. या स्थितीत १०-१५ सेकंद थांबा, श्वास सामान्य ठेवत. मग हळूहळू पुन्हा उभे व्हा. हे हॉफ स्क्वॅटसारखेच आहे. ही प्रक्रिया ५-१० वेळा करा. सुरुवातीला कमी वेळा करून हळूहळू संख्या वाढवू शकता.
हेही वाचा..
ऑपरेशन सिंदूरने जगाला नव्या भारताचे दर्शन घडवले
बांकीपूरच्या मतदार यादीतून नाव वगळण्यासाठी फॉर्म भरून दिला?
‘धर्म नाही, कर्म पाहूनच केला हिशोब’
सामाजिक सुरक्षा निवृत्तीवेतन थेट खात्यात जमा
हे योगासन गुडघे आणि नितंबांचे सांधे मजबूत करते, ज्यामुळे दैनंदिन हालचाली सोप्या होतात. हे लवचिकता वाढवते, जी वय वाढल्यावर होणाऱ्या सांध्यांच्या कडकपणाला कमी करण्यास मदत करते. नियमित सरावाने सांध्यांचा त्रास कमी होऊ शकतो आणि त्यांच्या कार्यक्षमतेत सुधारणा होते. जे लोक दीर्घकाळ बसून राहतात किंवा ज्यांना हलका सांध्यांचा त्रास असतो त्यांच्यासाठी हे विशेषतः उपयुक्त आहे. हा व्यायाम अत्यंत फायदेशीर आहे. मात्र, तो करण्याआधी काही काळजी घेणे आवश्यक आहे. मंत्रालयाच्या मते, हा व्यायाम सावधपणे करावा, विशेषतः जर तुम्हाला संधिवाताची समस्या असेल तर टाळावा. अर्ध-उकडू योगासन करताना श्वासावर लक्ष देणे गरजेचे आहे – श्वास सामान्य आणि खोल ठेवा. जर तुम्हाला संधिवात, गुडघ्यांत तीव्र वेदना किंवा इतर कोणतीही सांध्यांची समस्या असेल, तर करण्याआधी डॉक्टर किंवा योगतज्ज्ञांचा सल्ला घ्या. हा आसन प्रकार हळूहळू आणि योग्य पद्धतीने करा, जेणेकरून सांध्यांवर अतिरिक्त ताण येणार नाही.







