28 C
Mumbai
Wednesday, December 24, 2025
घरविशेषनव्या नियमांची नव्हे, प्रभावी अंमलबजावणी गरज

नव्या नियमांची नव्हे, प्रभावी अंमलबजावणी गरज

Google News Follow

Related

भारतीय सुरक्षा व विनिमय मंडळाचे (SEBI) अध्यक्ष तुहिन कांत पांडे यांनी सोमवारी स्पष्टपणे सांगितले की, आपल्याला नव्या नियमांची आवश्यकता नाही, तर अधिक प्रभावी अंमलबजावणी आणि देखरेखीची गरज आहे. त्यांचे हे वक्तव्य अशा वेळी आले आहे जेव्हा जेन स्ट्रीट प्रकरणानंतर नवीन नियमावलीची मागणी जोर धरू लागली आहे.

माध्यमांशी बोलताना सेबी प्रमुखांनी जेन स्ट्रीट प्रकरणावर प्रतिक्रिया देताना सांगितले, बाजार नियामकाकडे सर्व प्रकारच्या फसवणूक व हेराफेरीविरोधात कारवाई करण्याचे अधिकार आहेत आणि आमचा अंतरिम आदेश याचेच उदाहरण आहे. पांडे यांनी सांगितले की, “जेन स्ट्रीटसाठी जारी केलेल्या आदेशामध्ये खूप बारकाईने विश्लेषणात्मक काम झाले होते. फसवणुकीच्या कृती अनेक पद्धतींनी केल्या जाऊ शकतात.

हेही वाचा..

भारतात वाहन विक्रीत बघा किती टक्क्यांची वाढ

संजोग गुप्ता ‘आयसीसी’चे नवे सीईओ

ऑपरेशन ब्लू स्टार : इंदिरा गांधींना ब्रिटनने दिला होता पाठिंबा

‘सेतु बंध सर्वांगासन’, जाणून घ्या योग्य पद्धत

ते पुढे म्हणाले, हेराफेरीचे वर्तन वेगवेगळ्या खेळाडूंमार्फत वेगवेगळ्या पद्धतीने समजले जाऊ शकते. यासाठी एक ठरावीक पद्धत नाही. आमच्या PFUTP (Prohibition of Fraudulent and Unfair Trade Practices) नियमांमध्ये स्पष्टपणे नमूद आहे की बाजारात फसवणूक आणि हेराफेरीच्या कोणत्याही प्रकारास परवानगी नाही. सेबीकडे तपास करण्याचे व आवश्यक ती कारवाई करण्याचे पूर्ण अधिकार आहेत. सेबी प्रमुखांनी स्पष्ट केले की, हे प्रकरण निगराणीशी संबंधित विषय म्हणून सेबी व एक्सचेंजद्वारे पाहिले जात आहे.

सेबीने जेन स्ट्रीटवर असा आरोप केला आहे की, त्यांनी नियमांचे उल्लंघन करून चुकीच्या ट्रेडिंग रणनीतीचा वापर करत बँक निफ्टी इंडेक्स ऑप्शन्समधून ४३ हजार कोटी रुपयांहून अधिकचा नफा कमावला. सेबीच्या म्हणण्यानुसार, जेन स्ट्रीट आणि त्यांच्या संबंधित संस्थांनी बँक निफ्टी निर्देशांक कृत्रिमरित्या वाढवण्यासाठी आणि घटवण्यासाठी एक इन्ट्रा-डे ट्रेडिंग स्ट्रॅटेजी तयार केली होती. बाजार नियामकाने असेही स्पष्ट केले की, १ जानेवारी २०२३ ते ३१ मार्च २०२५ या कालावधीत जेन स्ट्रीट आणि त्यांच्या संबंधित संस्थांनी एकूण ४३,२८९ कोटी रुपयांचा चकित करणारा नफा कमावला, जो प्रामुख्याने बँक निफ्टी ऑप्शन ट्रेडिंगमधून झाला होता.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
285,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा