श्रीलंकेच्या नौदलाने तमिळनाडूतील रामेश्वरम येथील चार भारतीय मच्छिमार आंतरराष्ट्रीय समुद्री सीमा रेषा (IMBL) ओलांडल्याच्या आणि श्रीलंकेच्या जलक्षेत्रात बेकायदेशीर मासेमारी केल्याच्या आरोपात अटक केली आहे. हे मच्छिमार मंगळवारी पहाटे अटक करण्यात आले. ते मोटर चालित बोटीसह समुद्रात मासेमारीसाठी गेले होते. स्थानिकांनी सांगितले की, मच्छुआरे रामेश्वरम फिशिंग हार्बरहून समुद्रात गेले होते. श्रीलंकाई नौदलाने त्यांना थांबवलं तेव्हा ते समुद्राच्या मध्यभागी मासेमारी करत होते.
नौदलाने त्यांच्यावर आंतरराष्ट्रीय समुद्री सीमा रेषा उल्लंघन केल्याचा आणि श्रीलंकेच्या समुद्री क्षेत्रात अवैध मासेमारी केल्याचा आरोप केला आहे. श्रीलंकाई नौदलाने या मच्छिमार यांन अटक केली असून त्यांची बोटही जप्त केली आहे. अधिकाऱ्यांच्या अहवालानुसार, ताब्यात घेतलेल्या मच्छिमार यांना पुढील चौकशीसाठी श्रीलंकेमधील मन्नार नौदल शिबिरात नेण्यात आले आहे. ही घटना एक सतत सुरू असलेल्या प्रक्रियेचा भाग आहे ज्यात श्रीलंकाई अधिकारी त्यांच्या जलक्षेत्रात प्रवेश करणाऱ्या भारतीय मच्छिमार यांच्यावर कारवाई वाढवत आहेत. मच्छुआरांनी आरोप केला आहे की, अटकेशिवायही श्रीलंकेच्या सरकारने त्यांची मोटरबोट जप्त करून नंतर राज्याची मालमत्ता घोषित केली आहे. या घटनांनी तमिळनाडूतील, विशेषतः रामनाथपुरमसारख्या किनारपट्टी जिल्ह्यांतील मच्छिमार समुदायात भीती निर्माण केली आहे. हे मच्छुआरे जीविकेसाठी खोल समुद्रात मासेमारी करायला भाग पाडले जात आहेत.
हेही वाचा..
जम्मू-कश्मीरमध्ये मुसळधार पाऊस
‘ऑपरेशन सिंदूर’वर चर्चा करण्यास सरकार तयार
गिलगित-बाल्टिस्तानमध्ये पूराचा कहर
खरे गुन्हेगार शोधा… अबू आझमी यांचा सल्ला
फिशरमॅन असोसिएशनने श्रीलंकाई नौदलाच्या या कारवायांवर तीव्र विरोध केला आहे. त्यांनी केंद्र आणि तमिळनाडू सरकारला तातडीने हस्तक्षेप करण्याची मागणी केली आहे. स्थानिक फिशरमॅन असोसिएशनचे प्रतिनिधी जॉन थॉमस म्हणाले, “या जुना वाद मिटवण्यासाठी कूटनीतिक प्रयत्न होणे आवश्यक आहेत. बारंबार होणाऱ्या अटक्यांमुळे आमची जीवनं आणि उपजीविका दोन्ही धोक्यात येत आहेत.” या अटकांमुळे मच्छुआर समुदाय भीतीच्या सावलीत जगत आहे. भारत आणि श्रीलंका दरम्यान या समस्येचा कायमस्वरूपी तोडगा अजूनही निष्फळ ठरला आहे.
