नागरी विमान वाहतूक मंत्रालयाने ‘अल हिंद एअर’ आणि ‘फ्लाय एक्सप्रेस’ या दोन विमान कंपन्यांना मान्यता दिली आहे. या दोन कंपन्यांची विमाने पुढील वर्षी आकाशात उड्डाण करणार आहेत. पीटीआय वृत्तसंस्थेने दिलेल्या वृत्तानुसार, दोन्ही विमान कंपन्यांना बुधवार, २४ डिसेंबर रोजी मंत्रालयाकडून त्यांचे ना हरकत प्रमाणपत्र मिळाले. या दोन्ही विमान कंपन्यांव्यतिरिक्त, उत्तर प्रदेशातील ‘शंख एअर’ देखील २०२६ मध्ये उड्डाणे सुरू करण्याची शक्यता आहे. शंख एअरला आधीच त्यांचे ना हरकत प्रमाणपत्र (एनओसी) मिळाले आहे.
“गेल्या आठवड्यात, भारतीय आकाशात उड्डाण करू इच्छिणाऱ्या नवीन विमान कंपन्यांच्या टीमना भेटून आनंद झाला. शंख एअर, अल हिंद एअर आणि फ्लायएक्सप्रेस. शंख एअरला मंत्रालयाकडून आधीच एनओसी मिळाली आहे, तर अल हिंद एअर आणि फ्लायएक्सप्रेसला या आठवड्यात त्यांचे एनओसी मिळाले आहेत,” असे नागरी विमान वाहतूक मंत्री के राममोहन नायडू यांनी एक्सवरील पोस्टमध्ये म्हटले आहे.
जगातील सर्वात वेगाने वाढणाऱ्या देशांतर्गत नागरी विमान वाहतूक बाजारपेठांपैकी एक असलेल्या देशातील विमान कंपन्यांची संख्या वाढवण्याचा मंत्रालयाचा विचार असताना हे पाऊल उचलण्यात आले आहे, असे पीटीआयने वृत्त दिले आहे. सध्या, इंडिगो आणि एअर इंडिया ग्रुप- ज्यामध्ये एअर इंडिया आणि एअर इंडिया एक्सप्रेस एअरलाइन्स आहेत – एकत्रितपणे देशांतर्गत नागरी विमान वाहतूक बाजारपेठेतील ९० टक्क्यांहून अधिक हिस्सा व्यापतात.
पीटीआयच्या वृत्तानुसार, भारतात सध्या नऊ कार्यरत देशांतर्गत विमान कंपन्या आहेत, ज्यामध्ये फ्लाय बिग ही प्रादेशिक विमान कंपनी ऑक्टोबरमध्ये नियोजित उड्डाणे स्थगित करत आहे. दोन्ही नवीन विमान कंपन्या प्रादेशिक कनेक्टिव्हिटी वाढवण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावतील, अल हिंद एअर ही प्रादेशिक कम्युटर एअरलाइन म्हणून पदार्पण करेल. ते एटीआर ७२-६०० मॉडेल विमानांच्या ताफ्यासह उड्डाण सेवा सुरू करतील. सुरुवातीला ते देशांतर्गत हवाई प्रवास प्रदान करण्यावर लक्ष केंद्रित करतील आणि नंतर ते आंतरराष्ट्रीय स्थळांसाठी त्यांच्या सेवांचा विस्तार करण्याची योजना आखत आहेत.
हे ही वाचा..
“जणू पुतिन झेलेन्स्कीच समोरासमोर…” ठाकरे बंधूंच्या युतीवर मुख्यमंत्री फडणवीस काय म्हणाले?
सुकेश चंद्रशेखरने जॅकलीन फर्नांडिसला दिला बंगला भेट
‘ऑपरेशन डेव्हिल हंट फेज-२’ पुन्हा सुरू
टोरोंटोमध्ये भारतीय वंशाच्या महिलेची हत्या
या महिन्याच्या सुरुवातीला भारतातील सध्याची सर्वात मोठी विमान कंपनी असलेल्या ‘इंडिगो’ला मोठ्या प्रमाणात संकटाचा सामना करावा लागला, हजारो उड्डाणे रद्द करण्यात आली, लाखो प्रवासी विमानतळांवर अडकले. यानंतर, सरकारने हस्तक्षेप करून इंडिगो एअरलाइनचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी पीटर एल्बर्स यांना डीजीसीएच्या समितीसमोर हजर राहण्यास बोलावले. नियामकाने मुख्य कार्यकारी अधिकारी इसिड्रो पोरकेरास यांनाही समन्स बजावले.







