अयोध्येतील वादग्रस्त ढाचा पाडल्यानंतर तेव्हाचे पंतप्रधान नरसिंह राव यांची भूमिका स्पष्ट नव्हती, असा दावा राजस्थानचे राज्यपाल हरिभाऊ बागडे यांनी केला आहे. त्यांनी सांगितले की, ढाचा पडल्यानंतर जेव्हा शरद पवार नरसिंह राव यांना भेटायला गेले, तेव्हा ते पूजा करत होते. ही पूजा दोन प्रकारे समजून घेतली जाऊ शकते – ते ढाच्याचे रक्षण व्हावे म्हणून प्रार्थना करत होते, किंवा तो पाडावा यासाठी!
हरिभाऊ बागडे यांनी ही वक्तव्य महाराष्ट्रातील नांदेड येथे आयोजित डॉ. शंकरराव चव्हाण पुण्यतिथी आणि कुसुमताई चव्हाण स्मृती पुरस्कार कार्यक्रमात केली. ते म्हणाले, “१९९२ मध्ये ढाचा पाडण्याआधी मी अयोध्येला गेलो होतो. त्या वेळी मी एका समितीचा सदस्य होतो आणि मी तेथे सर्व काही प्रत्यक्ष पाहिले. रामललाची मूर्ती आधीपासून तिथे होती. मात्र, जेव्हा शंकरराव चव्हाण गेले, तेव्हा तिथे मूर्ती नव्हती. त्यांनी विचारले की मस्जिद कुठे आहे? तर लोक म्हणाले की ही तीन गुमट्यांची रचना म्हणजेच मस्जिद आहे.
हेही वाचा..
शुभांशु शुक्लाच्या परतीनंतर आई-वडिलांचा आनंद
मुंबईत संधू पॅलेसमध्ये संशयित व्यक्तीचा प्रवेश
पुणे पोर्श अपघात: अल्पवयीन आरोपीवर प्रौढ म्हणून खटला चालवला जाणार नाही!
२० दिवसांनंतर अंतरिक्षातून पृथ्वीवर परतले कॅप्टन शुभांशु शुक्ला
ढाचा पाडण्याच्या घटनेचा उल्लेख करताना, बागडे म्हणाले, “१९९२ मध्ये गुमट्यांचा पाडाव झाला आणि इतिहास असाच घडतो. जर तो इतिहास घडला नसता, तर आज रामललाचे भव्य मंदिर बांधले गेले नसते. काही लोकांना वाटते की यामध्ये कोणाची चूकच नव्हती. तत्कालीन केंद्र सरकारबाबत ते म्हणाले, “नरसिंह राव यांनी आपल्या मंत्रिमंडळात सांगितले होते की, उत्तर प्रदेशात कल्याण सिंह यांच्या नेतृत्वाखाली भाजप सरकार होते. जर तेव्हा राष्ट्रपती राजवट लागू केली गेली असती, तर कदाचित मस्जिद वाचवता आली असती. मात्र, शरद पवार यांच्यासारख्या काही मंत्र्यांनी त्याला विरोध केला होता.”
ते पुढे म्हणाले, “नरसिंह रावांनी राष्ट्रपती राजवट लावण्याऐवजी अन्य मार्गांचा विचार केला. कल्याण सिंह यांनी तेव्हा सांगितले होते की, ते गोळीबार करणार नाहीत. या पार्श्वभूमीवर जेव्हा शरद पवार नरसिंह राव यांना भेटायला गेले, तेव्हा ते पूजा करत होते. त्या पूजेला दोन अर्थ लावता येतात — एक, की देव मस्जिदचे रक्षण करो, किंवा देव तिला पाडू दे.”







