हिमाचल प्रदेशच्या मंडी जिल्ह्यात आलेल्या नैसर्गिक आपत्तीच्या १४ दिवसांनंतर जनजीवन हळूहळू पूर्वपदावर येत आहे. सोमवारपासून सराज घाटीतील बहुतांश शाळा पुन्हा सुरु करण्यात आल्या आहेत. सराज विधानसभा क्षेत्रात सुमारे १०० प्राथमिक, माध्यमिक, उच्च व उच्च माध्यमिक शाळा आहेत. मात्र, यातील ९ शाळा अजूनही मोठ्या नुकसानीमुळे बंदच आहेत. शाळा पुन्हा सुरु झाल्यामुळे विद्यार्थ्यांमध्ये आनंदाचे वातावरण होते. विद्यार्थिनी कृतिका व विद्यार्थी शशांक ठाकूर यांनी सांगितले की, शाळा उघडल्याचा आनंद आहे, पण आपत्तीमुळे शाळांची जी हालत झाली आहे ती पाहून मन उदास होते.
हिमाचल प्रदेशचे माजी मुख्यमंत्री आणि विरोधी पक्षनेते जयराम ठाकूर यांनी सोमवार (१४ जुलै) रोजी बगस्याड़ शाळेचा दौरा करून विद्यार्थ्यांना भेट दिली आणि त्यांचे मनोबल वाढवले. त्यांनी विद्यार्थ्यांना मेहनत करून आपले भवितव्य उज्ज्वल करण्याचा संदेश दिला. जयराम ठाकूर म्हणाले, “सराज घाटीमध्ये आलेल्या आपत्तीनंतर आता ही एक मोठी आव्हानात्मक वेळ आहे, आणि आपल्याला ती पार करत हळूहळू सर्व काही पूर्ववत करायचे आहे.”
हेही वाचा..
‘उदयपूर फाईल्स’वरील बंदीविरोधात याचिकेवर सुप्रीम कोर्टात सुनावणी होणार
‘शिवसेना’ आणि ‘धनुष्यबाण’ कुणाचे हे ऑगस्टमध्ये स्पष्ट होईल?
कांवड यात्रा : “भाविकांची सुविधा व सुरक्षा सर्वोपरि”
नर्स निमिषा प्रिया प्रकरणी आज सुनावणी
ते पुढे म्हणाले, “पावसामुळे जी हानी झाली, ती लक्षात घेता विद्यार्थ्यांच्या सुरक्षेसाठी काही दिवस शाळा बंद ठेवणे आवश्यक होते. आता सोमवारपासून शाळा पुन्हा सुरु करण्याचा निर्णय झाला आहे. मात्र, पुढील सर्व काही हवामानावर अवलंबून असेल.” सध्या खबलेच, बखलवार, बन्याड़, निहरी सुनाह, भलवार, रूहाड़ा, भुलाह, लामसाफड़ आणि नरैणधार या ९ शाळा बंदच आहेत. दरम्यान, १४ दिवसांपासून बेपत्ता असलेल्या तीन विद्यार्थ्यांचा अजूनही काही थांगपत्ता लागलेला नाही. बगस्याड़ शिक्षण विभागाचे प्रारंभिक शिक्षण अधिकारी इंद्र सिंह भारद्वाज यांनी सांगितले की, या आपत्तीत सराज घाटीचे तीन विद्यार्थी बेपत्ता झाले आहेत. हे विद्यार्थी लामसाफड़ भागातील होते आणि मलब्यासह वाहून गेले. त्यांची अजून कोणतीही माहिती मिळालेली नाही.
३० जून रोजी आलेल्या नैसर्गिक आपत्तीत सराज घाटीचे जीवन पूर्णपणे अस्ताव्यस्त झाले होते. या आपत्तीनं केवळ सामान्य जनतेचे जीवनच नव्हे, तर शिक्षणव्यवस्थेलाही मोठा फटका बसला. माजी मुख्यमंत्री जयराम ठाकूर यांनी विधानसभेत दावा केला की या आपत्तीत २७ लोकांचा मृत्यू झाला आहे.







