23.5 C
Mumbai
Monday, January 19, 2026
घरदेश दुनियाजर्मन चान्सलरांनी भारताला ‘पसंतीचा भागीदार’ म्हटले

जर्मन चान्सलरांनी भारताला ‘पसंतीचा भागीदार’ म्हटले

Google News Follow

Related

जर्मनीचे चान्सलर फ्रेडरिक मर्ज दोन दिवसांच्या भारत दौऱ्यावर आहेत. अहमदाबादला पोहोचल्यानंतर त्यांनी आंतरराष्ट्रीय पतंग महोत्सवात सहभाग घेतला. त्यानंतर सोमवारी त्यांनी भारतासोबतचे द्विपक्षीय संबंध अधिक उंच स्तरावर नेण्याची इच्छा व्यक्त केली. जगात सुरू असलेल्या भू-राजकीय बदलां आणि अस्थिरतेच्या पार्श्वभूमीवर धोरणात्मक भागीदारी अधिक घट्ट करण्यामध्ये दोन्ही देशांची मूलभूत रुची असल्याचे त्यांनी सांगितले. सोमवारी अहमदाबादमध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्याशी झालेल्या चर्चेनंतर संयुक्त निवेदनात चान्सलर मर्ज म्हणाले, “आमचे दोन्ही देश आपले सहकार्य अधिक खोलवर न्यायला इच्छुक आहेत. आज सकाळी मला महात्मा गांधी यांच्या जन्मस्थळी भेट देण्याची संधी मिळाली. महात्मा गांधी म्हणाले होते ‘जगासाठी तुम्ही जो बदल पाहू इच्छिता, तो स्वतः व्हा.’ प्रिय नरेंद्र मोदी, आपण सर्व मिळून याकडे लक्ष देऊ इच्छितो. आम्हाला भारत आणि जर्मनीमधील संबंध अधिक उंच आणि नव्या स्तरावर न्यायचे आहेत.”

या वेळी चान्सलर मर्ज यांनी आपल्या गृह राज्यात बोलावल्याबद्दल पंतप्रधान मोदी यांचे आभार मानले आणि याला दोन्ही देशांतील खोल संबंधांचे प्रतीक व मैत्रीचे उदाहरण असल्याचे सांगितले. ते म्हणाले, “आज आपण ज्या अहमदाबाद शहरात आहोत, ते एका अर्थाने आधुनिक भारताचे जन्मस्थान आहे. याच ठिकाणाहून गांधीजींनी स्वातंत्र्य, आत्मनिर्णय आणि लोकशाहीसाठी अहिंसक लढा सुरू केला होता. गुजरात हा प्रदेश आर्थिक गतिशीलतेचे उत्कृष्ट उदाहरण आहे — वस्त्रोद्योगापासून आधुनिक स्मार्ट औद्योगिक पार्क्स आणि जिवंत स्टार्टअप संस्कृतीपर्यंत.” चान्सलर पुढे म्हणाले, “आमच्यात समान राजकीय मूल्ये, मोठी आर्थिक क्षमता आणि कौशल्यपूर्ण मनुष्यबळ व शिक्षणाच्या दृष्टीने घट्ट संबंध आहेत. विशेषतः जगात मोठे भू-राजकीय बदल आणि अस्थिरता असताना, आमची धोरणात्मक भागीदारी अधिक खोल करण्यामध्ये आमची समान रुची आहे.”

हेही वाचा..

अमेरिकी राजदूतांच्या वक्तव्यानंतर शेअर बाजारात तेजी

केंद्रीय मंत्री राजीव रंजन सिंह इस्रायल दौऱ्यावर जाणार

आंतरराष्ट्रीय स्तरावर भारताचा आवाज महत्त्वाचा

डीआरडीओची मॅन-पोर्टेबल अँटी-टँक गाईडेड क्षेपणास्त्राची यशस्वी चाचणी

मर्ज यांनी सांगितले की भारत आणि जर्मनी मुक्त व्यापार आणि खुल्या बाजाराच्या तत्त्वांवर भर देतात, कारण जगात पुन्हा संरक्षणवाद वाढताना दिसत आहे. मोठ्या शक्ती पुरवठा साखळी आणि कच्चा माल ताकदीसारखा वापरत असल्याला दोन्ही देश विरोध करतात. ते म्हणाले, “आपण संरक्षणवादाचा पुनरागमन पाहतो आहोत. हे मुक्त व्यापार आणि खुल्या बाजाराच्या विरोधात आहे. भारत आणि जर्मनी यासारखे देश मुक्त व्यापारावर भर देतात आणि भविष्यातही देत राहतील. आम्ही पुरवठा साखळीवरील एकतर्फी अवलंबित्व कमी करू इच्छितो, ज्यामुळे आमच्या दोन्ही अर्थव्यवस्था अधिक मजबूत होतील.”

चान्सलर मर्ज यांनी भारताला इंडो-पॅसिफिक क्षेत्रातील महत्त्वाचा भागीदार आणि जर्मनीसाठी “पसंतीचा भागीदार” असे संबोधले. ते म्हणाले, “युरोप आणि ट्रान्सअटलांटिक संबंध आमच्यासाठी आजही महत्त्वाचे आहेत. पण आम्हाला भागीदारींचे मोठे जाळे उभे करायचे आहे. भारत जर्मनीसाठी अत्यावश्यक आणि पसंतीचा भागीदार आहे.” रक्षा आणि आर्थिक सहकार्याबाबत बोलताना त्यांनी सांगितले की दोन्ही देशांनी नौदल आणि हवाई दलाचे संयुक्त सराव, संयुक्त बंदर भेटी आणि लष्करी सल्लामसलत मंच सुरू केले आहेत. संरक्षण उद्योगातील सहकार्य अधिक गहिरे करायचे असून त्यासाठी एक सामंजस्य करारही झाला आहे. “आम्ही केवळ संरक्षण क्षेत्रातच नव्हे तर आर्थिक संबंधांमध्येही सहकार्य वेगाने वाढवत आहोत,” असे त्यांनी स्पष्ट केले.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
287,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा