27 C
Mumbai
Tuesday, October 27, 2026
घरदेश दुनियाचीनच्या अर्थव्यवस्थेवर कोसळली 'वीज'

चीनच्या अर्थव्यवस्थेवर कोसळली ‘वीज’

Google News Follow

वीज संकटामुळे चीनच्या अर्थव्यवस्थेला मोठा धक्का बसला आहे. त्याचबरोबर रिअल इस्टेटमधील मंदीचाही चीनवर मोठा भार पडला आहे. सप्टेंबर २०२१ मध्ये संपलेल्या तिमाहीत चीनचा जीडीपी वाढीचा दर ४.९ टक्क्यांवर आला आहे. या वर्षाच्या पहिल्या काही महिन्यांत चीनची अर्थव्यवस्था झपाट्याने वाढली. परंतु आता रिअल इस्टेट मार्केटमध्ये घट, वीज संकट आणि ग्राहकांची भावना कमजोर झाल्यामुळे चीनची अर्थव्यवस्था मंदावली आहे. तज्ञांनी चीनच्या अधिकृत माध्यमांना सांगितले की, चौथ्या तिमाहीत चीनच्या जीडीपी वाढीला अतिरिक्त दबावाचा सामना करावा लागेल, ज्यामुळे २०२१ साठी चीनची जीडीपी वाढ आणखी खाली येऊ शकते.

२०२१ च्या तिसऱ्या तिमाहीत चीनची अर्थव्यवस्था ४.९ टक्क्यांनी वाढली, यावर्षी सर्वात कमी वाढ झाली कारण ती अपुऱ्या विजेची कमतरता, जागतिक पुरवठा साखळीत व्यत्यय आणि कोविड -१९ चा उद्रेक, नॅशनल ब्युरो ऑफ स्टॅटिस्टिक्स (एनबीएस) च्या आकडेवारीमुळे ढासळली. वस्तुंच्या वाढत्या किमती आणि रिअल इस्टेट बाजारावरील निर्बंध जगातील दुसऱ्या सर्वात मोठ्या अर्थव्यवस्थेसाठी संकटात भर घालत आहेत. मंदीमुळे कम्युनिस्ट पार्टी ऑफ चायना (सीपीसी) च्या धोरणकर्त्यांवर आर्थिक वाढ सुधारण्यास मदत होण्यासाठी दबाव वाढत आहे, ज्यामुळे कोविड -१९ महामारीवर नियंत्रण मिळवल्यानंतर २०२१ च्या पहिल्या तिमाहीत देशाला आश्चर्यकारक आर्थिक सुधारणा घडवून आणण्यास मदत झाली.

“देशांतर्गत आर्थिक सुधारणा अजूनही अस्थिर आणि असमान आहे. तिसऱ्या तिमाहीत प्रवेश केल्यापासून देशांतर्गत आणि परदेशी जोखीम आणि आव्हाने वाढली आहेत,” एनबीएसचे प्रवक्ते फू लिंगहुई यांनी सोमवारी बीजिंगमध्ये सांगितले. सप्टेंबरमध्ये चीन अलिकडच्या वर्षातील सर्वात वाईट वीज संकटाशी लढत होता. “पुनरागमन अर्थव्यवस्थेत, विजेची मागणी वाढणे, कोळशाचा पुरवठा कमी होणे आणि बीजिंगचे हवामान बदल धोरणे एक वादळ निर्माण करतात ज्यामुळे जागतिक पुरवठा साखळी विस्कळीत होतात,” असे व्यापार वेबसाइट कॅक्सिनने म्हटले आहे.

 

हे ही वाचा:

काँग्रेसच्या नव्या नियुक्त्यांत पटोले समर्थकांचे ‘लोंढे’; सचिन सावंतांचा नाराजीनामा

सहकारी साखर कारखान्यांना मिळणार नवसंजीवनी

चीनने बंद करायला लावले ऍपलवरील ‘कुराण ऍप’

‘आर्यन खानची पाठराखण करणे ही लाजिरवाणी बाब’

 

प्रवक्ता फू कपातीच्या हाताळणीबद्दल आशावादी राहिले. विजेच्या कमतरतेमुळे सामान्य उत्पादनावर परिणाम झाला, असे फू म्हणाले, पण आर्थिक परिणाम नियंत्रित आहे. घरगुती पुरवठ्याच्या कमतरतेमुळे काही भागात वीज खंडित झाली, ज्यामुळे सामान्य उत्पादनावर परिणाम झाला. चीनने वीज पुरवठा सुनिश्चित करण्यासाठी आणि विजेच्या किंमती स्थिर ठेवण्यासाठी अनेक उपाययोजना केल्या आहेत, ते म्हणाले की, या उपाययोजनांच्या हळूहळू अंमलबजावणीमुळे विजेची कमतरता दूर होईल आणि आर्थिक कार्यांवर त्याचा प्रभाव कमी होईल.

National Stock Exchange
spot_img

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
340,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा