22 C
Mumbai
Tuesday, December 16, 2025
घरबिजनेसनोव्हेंबरमध्ये भारताची व्यापारतूट घटली

नोव्हेंबरमध्ये भारताची व्यापारतूट घटली

निर्यात वाढली

Google News Follow

Related

नोव्हेंबर महिन्यात भारताची व्यापारतूट कमी होऊन २४.५३ अब्ज डॉलर इतकी राहिली असून, मागील वर्षी याच कालावधीत ती ३१.९२ अब्ज डॉलर होती. सरकारने सोमवारी जाहीर केलेल्या आकडेवारीत ही माहिती देण्यात आली आहे. निर्यातीत वाढ आणि आयातीत घट झाल्यामुळे व्यापारतूट कमी झाल्याचे सरकारने स्पष्ट केले आहे. सरकारनुसार, नोव्हेंबरमध्ये एकूण निर्यात वाढून ७३.९९ अब्ज डॉलर झाली आहे, जी मागील वर्षी याच कालावधीत ६४.०५ अब्ज डॉलर होती. तर आयात घटून ८०.६३ अब्ज डॉलर इतकी झाली असून, मागील वर्षी ती ८१.१ अब्ज डॉलर होती.

सरकारने सांगितले की, वस्तू निर्यातीसाठी नोव्हेंबर हा आतापर्यंतचा सर्वोत्तम महिना ठरला असून, या काळात ३८.१३ अब्ज डॉलर किमतीच्या वस्तूंची निर्यात करण्यात आली. वाणिज्य सचिव राजेश अग्रवाल म्हणाले की, आयात–निर्यातीच्या दृष्टीने नोव्हेंबर महिना चांगला ठरला आहे. नोव्हेंबरमध्ये सोने, कोळसा आणि पेट्रोलियम यांच्या आयातीत मोठी घट नोंदवली गेली आहे. अग्रवाल यांनी पुढे सांगितले की, ऑक्टोबरमध्ये झालेल्या नुकसानीची भरपाई नोव्हेंबरमध्ये झाली असून उर्वरित आर्थिक वर्षासाठी भविष्य सकारात्मक राहण्याची अपेक्षा आहे. टॅरिफ असूनही नोव्हेंबरमध्ये अमेरिकेकडे निर्यात १.३ अब्ज डॉलर इतकी राहिली. चीनकडे निर्यात १ अब्ज डॉलर इतकी झाली, तसेच स्पेन, यूएई आणि टांझानिया यांसारख्या देशांची कामगिरीही चांगली राहिली आहे.

हेही वाचा..

भाजपची तामिळनाडूमध्ये पियूष गोयल यांच्याकडे निवडणूक जबाबदारी

आशिया–प्रशांत क्षेत्राचा ‘ग्रोथ इंजिन’ ठरेल भारत

ही कसली राजकारणाची पातळी?

बिहारच्या प्रगतीसाठी नितीन नवीन यांनी खूप काम केले

सरकारनुसार, आर्थिक वर्ष २६ च्या सुरुवातीपासून आतापर्यंत एकूण संचयी निर्यात ५६२.१३ अब्ज डॉलर इतकी झाली आहे, जी मागील वर्षी याच कालावधीत ५३३ अब्ज डॉलर होती. या कालावधीत वस्तू निर्यात २९२ अब्ज डॉलर इतकी आहे. चालू आर्थिक वर्षात एप्रिल ते नोव्हेंबर या कालावधीत अमेरिकेचा, यूएईचा आणि नेदरलँड्सचा समावेश शीर्ष तीन निर्यात गंतव्यांमध्ये आहे, तर आयातीच्या बाबतीत चीन, यूएई आणि रशिया हे प्रमुख देश आहेत. अग्रवाल यांनी सांगितले की, टॅरिफ असूनही भारत अमेरिकन बाजारात आपले स्थान मजबूत करत आहे. भारत अमेरिकेकडून ऊर्जा आयात वाढवत असून, हे भारत–अमेरिका व्यापार कराराच्या दृष्टीने सकारात्मक संकेत आहेत.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
284,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा