शुक्रवार, २३ जानेवारी २०२६ रोजी भारतीय शेअर बाजारात तीव्र घसरण पाहायला मिळाली. सकाळपासूनच बाजारावर दबाव दिसून आला आणि व्यवहाराच्या शेवटी सेन्सेक्स सुमारे ७७० अंकांनी घसरला, तर निफ्टी ५० मध्येही २४० पेक्षा अधिक अंकांची घसरण नोंदवली गेली. या घसरणीमुळे गुंतवणूकदारांमध्ये चिंतेचे वातावरण निर्माण झाले आहे.
बाजारातील या घसरणीचे प्रमुख कारण म्हणजे परकीय संस्थात्मक गुंतवणूकदारांकडून (FII) सुरू असलेली जोरदार विक्री. जानेवारी महिन्यातच परकीय गुंतवणूकदारांनी हजारो कोटी रुपयांचे शेअर्स विकले असून, याचा थेट परिणाम बाजारावर झाला आहे. अमेरिकेतील व्याजदरांबाबतची अनिश्चितता, डॉलरची मजबुती आणि इतर उदयोन्मुख बाजारांतील हालचाली यामुळे परकीय गुंतवणूकदार भारतातून भांडवल काढून घेत असल्याचे तज्ज्ञांचे मत आहे.
हे ही वाचा:
रणजी ट्रॉफी: सरफराज खानचा धमाकेदार दुहेरी शतक
बांगलादेशला आता चमत्काराची अपेक्षाच नको
शशी थरूर काँग्रेसच्या बैठकीला दांडी मारणार
ट्रम्प यांच्या ‘शांतता मंडळा’त सामील होण्यावरून पाकमध्ये गदारोळ
जागतिक बाजारातूनही नकारात्मक संकेत मिळाले. आशिया आणि युरोपमधील प्रमुख निर्देशांक दबावाखाली व्यवहार करत असल्याने त्याचा परिणाम भारतीय बाजारावर झाला. त्याचबरोबर भारतीय रुपयाच्या कमकुवतपणानेही बाजाराची भावना बिघडवली. डॉलरच्या तुलनेत रुपया घसरल्याने आयात खर्च वाढण्याची भीती आणि महागाईचा दबाव वाढू शकतो, अशी चिंता गुंतवणूकदारांमध्ये आहे.
क्षेत्रनिहाय पाहिले असता बँकिंग, वित्तीय सेवा, आयटी, रिअल्टी तसेच मिडकॅप आणि स्मॉलकॅप शेअर्समध्ये मोठी विक्री झाली. काही कंपन्यांचे तिमाही निकाल अपेक्षेपेक्षा कमजोर ठरल्यानेही या क्षेत्रांमध्ये दबाव वाढला. बाजारातील अस्थिरतेचे द्योतक असलेला व्होलॅटिलिटी इंडेक्स वाढल्याचेही दिसून आले.
एकूणच, परकीय गुंतवणूकदारांची सातत्याने सुरू असलेली विक्री, जागतिक आर्थिक अनिश्चितता आणि चलन बाजारातील घडामोडी यांचा एकत्रित परिणाम म्हणून भारतीय शेअर बाजारात ही मोठी घसरण झाली आहे. तज्ज्ञांच्या मते, अल्पकालीन काळात बाजारात चढ-उतार कायम राहण्याची शक्यता असून, गुंतवणूकदारांनी घाईघाईने निर्णय न घेता सावध भूमिका घेणे गरजेचे आहे.







