28 C
Mumbai
Friday, March 6, 2026
घरबिजनेसचिंता नको, भारताकडे २५ दिवस पुरेल इतका तेलसाठा

चिंता नको, भारताकडे २५ दिवस पुरेल इतका तेलसाठा

केंद्र सरकारने केले स्पष्ट

Google News Follow

Related

सध्याच्या घडीला भारताकडे सुमारे २५ दिवस पुरेल इतका कच्चे तेल आणि शुद्ध इंधनाचा साठा उपलब्ध आहे, असे सरकारी सूत्रांनी सांगितले. दरम्यान, मध्यपूर्वेतील तणाव वाढत असताना अधिकारी कच्चे तेल, एलपीजी आणि एलएनजी आयातीसाठी पर्यायी देशांचा शोध घेत आहेत. तसेच, पेट्रोल आणि डिझेलच्या किंमती तातडीने वाढवण्याचा कोणताही निर्णय सध्या नाही, असेही सरकारी सूत्रांनी स्पष्ट केले.

होर्मूज सामुद्रधुनी ‘बंद’, इराणच्या आयआरजीसीचा दावा

इराणच्या इस्लामिक रिव्होल्युशनरी गार्ड कॉर्प्स (IRGC)ने सोमवारी दावा केला की होर्मूज सामुद्रधुनी जहाजवाहतुकीसाठी “बंद” करण्यात आली आहे. या महत्त्वाच्या जलमार्गातून जाण्याचा प्रयत्न करणाऱ्या कोणत्याही जहाजाला जाळून टाकले जाईल, असा इशाराही इराणी सरकारी माध्यमांच्या वृत्तानुसार देण्यात आला आहे.

हा इशारा इराण एका बाजूला आणि इस्रायल व अमेरिका दुसऱ्या बाजूला अशा सुरू असलेल्या संघर्षात मोठी तीव्रता दर्शवणारा आहे.

हवाई हल्ले आणि वाढता तणाव

सोमवारी अमेरिका आणि इस्रायलने इराणविरुद्धच्या हवाई कारवायांचा विस्तार केला. इस्रायलने लेबनॉनमध्येही हल्ले केले. त्याला प्रत्युत्तर म्हणून इराणने आखाती देशांतील ऊर्जा पायाभूत सुविधांवर हल्ले चढवले तसेच होर्मूज सामुद्रधुनीतून जाणाऱ्या तेलवाहू जहाजांना लक्ष्य केले.

या पार्श्वभूमीवर या अरुंद मार्गातून होणारी जहाजवाहतूक अधिक धोकादायक बनली आहे. अनेक तेलवाहू आणि कंटेनर जहाजांनी हा मार्ग टाळण्यास सुरुवात केली आहे. विमा कंपन्यांनी या भागात कार्यरत जहाजांसाठी विमा संरक्षण रद्द केले असून त्यामुळे जहाजांची हालचाल अधिक कठीण झाली आहे.

हे ही वाचा:

‘आता फक्त नावं वगळलीत, बहुमत मिळाले की, हाकलून लावू!’

प्रश्न श्रद्धांजलीचा नसून निवडीचा आहे

इस्लामिक क्रांतीनंतर इराणच्या ध्वजावरून गायब झालेले चिन्ह पुन्हा का दिसू लागले?

थंडाई म्हणजे केवळ चविष्ट पेय नाही तर… ‘हे’ आरोग्यदायी फायदे माहिती आहेत का?

तेलाच्या किमतींमध्ये वाढ

मंगळवारी जागतिक बाजारात सलग तिसऱ्या सत्रात तेलाच्या किमती वाढल्या. जगातील सर्वात महत्त्वाच्या तेल उत्पादक प्रदेशांपैकी एक असलेल्या मध्यपूर्वेत पुरवठा खंडित होण्याची भीती व्यापाऱ्यांमध्ये आहे.

तेल आणि वायू वाहतुकीचे दरही वाढत्या जोखमीमुळे मोठ्या प्रमाणात वाढले आहेत.

भारत परिस्थितीवर बारकाईने लक्ष ठेवून

२५ दिवसांचा तेलसाठा उपलब्ध असल्यामुळे भारताला सध्या काहीसा दिलासा मिळाला आहे. मात्र, कच्चे तेल, एलपीजी आणि एलएनजीचा पुरवठा सुरक्षित ठेवण्यासाठी अधिकारी पर्यायी स्रोतांचा सक्रियपणे शोध घेत आहेत.

सध्या तरी ग्राहकांना पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतींमध्ये कोणताही बदल दिसण्याची शक्यता नाही. मात्र, येत्या काही दिवसांत होर्मूज सामुद्रधुनीतील परिस्थिती कशी विकसित होते, यावर पुढील निर्णय अवलंबून असेल.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
297,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा