डॉलरच्या तुलनेत रुपयात तेजीचा कल कायम आहे आणि शुक्रवारी रुपया ४० पैशांनी वधारत ८४ च्या पातळीखाली पोहोचला. ही गेल्या सात महिन्यांतील पहिली वेळ आहे की डॉलरच्या तुलनेत रुपया या पातळीवर व्यवहार करत आहे.
अमेरिकन चलनाच्या तुलनेत भारतीय रुपयाची सुरुवात ८४.०९ या पातळीवर झाली आणि सुरुवातीच्या व्यवहारातच ते ८३.९० पर्यंत वधारले. यापूर्वीच्या सत्रात रुपया डॉलरच्या तुलनेत ८४.४९ वर बंद झाला होता. बाजार तज्ज्ञांच्या मते, भारतीय शेअर बाजारात डेट आणि इक्विटीमध्ये परदेशी गुंतवणूक वाढल्यामुळे आणि भारत-अमेरिका व्यापार चर्चा संदर्भातील सकारात्मक घडामोडींमुळे डॉलरच्या तुलनेत रुपयाला आधार मिळत आहे.
शेवटी जेव्हा रुपया डॉलरच्या तुलनेत ८४ च्या पातळीवर होता तो १ ऑक्टोबर २०२४ रोजी होता. त्या वेळी रुपया ८३.८२ वर गेला होता. जागतिक पातळीवर अस्थिरतेमुळे झालेल्या घसरणीनंतर भारतीय शेअर बाजारात परदेशी गुंतवणूकदारांनी पुन्हा मोठ्या प्रमाणात गुंतवणूक सुरू केली आहे. मागील ११ व्यवहार सत्रांमध्ये विदेशी संस्थागत गुंतवणूकदार (एफआयआय) यांनी ३७,३७५ कोटी रुपयांची गुंतवणूक केली आहे.
हे ही वाचा:
बोरिवलीचा काजूपाडा परिसर पाकिस्तान मुर्दाबादच्या घोषणांनी दणाणला
आयएसआयसाठी हेरगिरी करणाऱ्या पठाण खानला राजस्थानमधून अटक
पंकजा मुंडेंना अश्लील संदेश पाठवणाऱ्या एकाला पुण्यातून अटक
अलीकडेच अमेरिकन प्रसारमाध्यमांना दिलेल्या मुलाखतीत अमेरिकेचे व्यापार वार्ताकार जेमिसन ग्रीर यांनी सांगितले होते की भारत आणि अमेरिका व्यापार कराराच्या जवळ आहेत, पण तो अजून पूर्ण झालेला नाही. त्यांनी पुढे सांगितले, “भारताचे व्यापार मंत्री यांच्याशी माझी चर्चा सुरू आहे. मी माझी टीम एका आठवड्यासाठी भारतात पाठवली होती. ते मागच्या आठवड्यात इथे आले होते आणि मी त्यांच्या मुख्य वार्ताकाराशी भेटलो होतो.”
रुपयातील मजबुतीचे एक कारण डॉलर निर्देशांकात (डॉलर इंडेक्स) आलेली कमजोरी आहे. जगातील सहा प्रमुख चलनांच्या तुलनेत अमेरिकन डॉलरची स्थिती दर्शवणारा डॉलर इंडेक्स १०० च्या खाली घसरून ९९ च्या आसपास आहे.