27 C
Mumbai
Tuesday, December 9, 2025
घरबिजनेसदोन हजाराच्या नोटा बदलण्यासाठी फॉर्म, ओळखपत्राची गरज नाही

दोन हजाराच्या नोटा बदलण्यासाठी फॉर्म, ओळखपत्राची गरज नाही

स्टेट बँक ऑफ इंडियाने आपल्या पत्रात दिली माहिती

Google News Follow

Related

जर तुम्ही २३ मे मे रोजी दोन हजार रुपयांची नोट बदलण्यासाठी बँकेत जाणार असाल, तर तुमच्यासाठी अत्यंत महत्वाची बातमी आहे. आयडी प्रूफशिवाय तुम्ही दोन हजार रुपयांची नोट इतर मूल्याच्या नोटांसोबत बदलू शकता. यासाठी तुम्हाला कोणताही फॉर्म भरावा लागणार नाही. स्टेट बँक ऑफ इंडियाने आपल्या पत्रात याबाबत माहिती दिली आहे.

ओळखपत्राची गरज नाही

स्टेट बँक ऑफ इंडियाने आपल्या अधिसूचनेत म्हटले आहे की, दोन हजार रुपयांच्या नोटा बदलण्यासाठी कोणत्याही व्यक्तीला ओळखपत्र द्यावे लागणार नाही आणि कोणताही फॉर्म भरावा लागणार नाही. वीस हजार रुपयांपर्यंतच्या दोन हजार रुपयांच्या नोटा एकाच वेळी सहज बदलता येणार आहेत.

२३ मे ते ३० सप्टेंबर २०२३ या कालावधीत ज्या व्यक्तीकडे २००० रुपयांच्या नोटा असतील त्यांनी इतर मूल्याच्या नोटांनी बदलून घेऊ शकता. त्याचप्रमाणे २००० रुपयांची नोट बँक खात्यात जमा करण्यासाठी कोणतेही अतिरिक्त फॉर्म भरावे लागणार नाहीत. मात्र, ठेवींबाबत बँकेचे जे काही नियम असतील ते पाळावे लागणार आहेत.

ग्रामीण भागात राहणाऱ्यांना बिझनेस करस्पॉन्डंट सेंटरला भेट देऊनही दोन हजार रुपयांच्या नोटा बदलून घेता येतील. पण या केंद्रात फक्त चार हजार दोन हजार रुपयांच्या नोटा बदलता येतील. बिझनेस करस्पॉन्डंट बँकेसारखे काम करतात. ते गावकऱ्यांना बँक खाती उघडण्यासाठी मदत करतात. ते व्यवहारही करतात.

हे ही वाचा:

…आणि बायडेन मोदींना म्हणाले, मला तुमची स्वाक्षरी घ्यायला हवी!

अपघातानंतर अपंगत्व आलेल्या तरुणाला मिळाली दीड कोटीची भरपाई !

धरसोड कसली? हे आधीच ठरलं होतं…

सुषमा अंधारेंनी ठाकरेंवर असे काय गारुड केले?

रिझर्व्ह बँकेच्या कार्यालयातही नोटा बदलता येणार

रिझर्व्ह बँकेच्या देशभरात ३१ ठिकाणी क्षेत्रीय कार्यालये आहेत, परंतु अहमदाबाद, बेंगळुरू, बेलापूर, भोपाळ, भुवनेश्वर, चंडीगढ़, चेन्नई, गुवाहाटी, हैदराबाद, जयपूर, जम्मू, कानपूर, कोलकाता, लखनऊ, मुंबई, नागपूर, नवी दिल्ली, पाटणा आणि तिरुअनंतपुरममध्ये त्यात बदल केला जाऊ शकतो. रिझर्व्ह बँकेने बँकांना दोन हजार रुपयांच्या नोटा चलनातून बाद करण्याचा सल्ला दिला आहे. म्हणजे बँका यापुढे ग्राहकांना दोन हजार रुपयांच्या नव्या नोटा देणार नाहीत.

रिझर्व्ह बँकेने ‘क्लीन नोट पॉलिसी’अंतर्गत दोन हजार रुपयांच्या नोटा बंद करण्याचा निर्णय घेतला आहे. या धोरणानुसार आरबीआय हळूहळू दोन हजाराच्या नोटा बाजारातून काढून घेईल.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
284,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा